155 ตอบกลับ

VIP Member

ทำไมบ้านรกตลอดเลย แค่เลี้ยงลูกสบายมากเลยทำไมไม่ทำอย่างอื่นบ้าง อยากให้ลองมาเลี้ยงลูกและทำเองทุกอย่างบ้างจะได้รู้ว่าสบายมาก

คนอื่น:เลี้ยงลูกยังไงไม่ไห้น้ำกิน(ในช่วง3เดือนแรก) เรา:มันจะไม่ดีต่อเด็กนะคะ ทีหลังต้องศึกษาข้อมูลไห้ดี และค่อยมาบอกคนอื่นนะคะ

เลี้ยงด้วยนมแม่ทำไม กินนมผงก็ได้ วางขายเยอะแยะ (เราก็อยากเลี้ยงด้วยนมแม่อะทำไม นมเยอะกินได้นานเพราะ เรามีตัวช่วยเพิ่มน้ำนม mommy)

ตอนนี้ลูกได้5เดือนแล้วแรกๆนํ้านมก็มาเยอะแต่พอตอนนี้นํ้านมไม่ค่อยมีไม่อยากให้ลูกกินนมชงอยากให้ลูกกินนมแม่จนกว่าลูกจะหย่านม

คนข้างบ้าน: ชอบบอกว่าท้องตอนอายุยังน้อย เดี้ยวลูกในท้องก็ออกมาพิการ ตอนนั้นโกรธมากค่ะ ทำให้เรายิ่งกังวล แล้วก็เครียดมากค่ะ

คนอื่น: มีลูกพร้อมกันแล้วเหรอจะมีปัญญาเลี้ยงลูกกันเหรอ เราตอบ: ในเมื่อเค้าอยากมาเกิดเป็นลูกเราก็จะเลี้ยงลูกให้ดีที่สุดค่ะ

ทำไมไม่ให้ลูกกินน้ำ (ตอนอายุไม่ถึง6เดือน)คนสมัยก่อนให้กินยังไม่เป็นไร ตอบไปว่าหมอบอกไม่ให้กินถ้าไม่เชื่อหมอจะไปเชื่อใคร

VIP Member

ตอนลูกยังไม่พูด "ยังไม่พูดอีกหรอ ดูจอเยอะไปรึเปล่า ไปหาหมอดูรึยัง" พอลูกพูดได้พูดเก่ง "ยังพูดไม่ชัดอีกหรอ" ....เอาที่สบายใจ.....

ข้างบ้านถาม ท้องกี่เดือนแล้ว เรา:ท้องได้5เดือนแล้วคะ ไม่เหมือนคนท้องเลยนะ ก็คนมันตัวเล็กอะ ก็บำรุงเยอะอยู่อ่ะ😀 ได้แค่นร้

TapFluencer

แม่แฟน : ซื้อเสื้อเด็กทำไมบ่อยๆขยันเอฟจัง เราคิดตอนแม่แฟนพูด รอบ2 : พอไม่ซื้อ ก็โดนว่าเสื้อผ้าลูกใส่ไปเที่ยวไม่มีเลยไง