Chia sẻ kinh nghiệm rặn đẻ đúng cách cho các mẹ:

1. Rặn đẻ đúng cách cũng giống như rặn ị vậy. Cố gắng càng dứt khoát càng dễ. Khi nào bs bảo rặn là rặn luôn. 2 tay nắm 2 bên thành bàn đẻ, chân chống vào 2 bàn đạp, hít 1 hơi thật sâu và rặn hết sức. Mà nhớ phải rặn như kiểu bị táo bón ấy nên phải cố rặn 1 hơi thật sâu cho con dễ ra chứ không phải là rặn nhẹ nhàng như đi tè đâu nhé. Đừng sợ nếu lỡ có rặn ra phân thì cũng ko ai la đâu vì lúc đó chỉ cố rặn để con thò đầu ra là đc. Có thêm bs hỗ trợ rồi nên các mẹ cứ bình tâm nhé. Rặn khi nào bs bảo ngừng là ngừng luôn nha vì khi đó con thò đầu ra rồi, bs sẽ đỡ để kéo bé ra ngoài 1 cách nhanh nhất để bé ko bị ảnh hưởng đến xương cổ và vai nha. 2. Để có sức rặn, các mẹ cũng phải bồi bổ sức khỏe thật tốt. Thường thì lúc trở dạ vừa đau vừa mệt nên ko muốn ăn gì. Ai ăn đc cố ăn, ko ăn được thì uống sữa cũng tốt nha. Tránh để bị lả lúc rặn ko còn sức nữa là mệt lắm nhé. Nghĩ vẫn buồn cười, hôm mình đi đẻ có 1 chị đau cùng lúc, đói quá bảo ck đi mua gì về ăn uống tạm. Lúc sau a ck về cầm theo lon bò húc chắc nghĩ uống tăng lực cho khoẻ 😄😄😄. Mình vừa đau vừa buồn cười xong bảo ck mình đưa cho chị ấy hộp sữa. Uống sữa rất tốt nha các mẹ cho nên ko ăn đc cũng cố uống hộp sữa lấy sức rặn nha. 3. Cái này lưu ý nhỏ thôi. Rút kinh nghiệm từ mình ra, các mẹ nên tẩy bớt lông vùng kín (ko nên cạo vì cạo xong nó mọc lại vừa cứng vừa ngứa rất khó chịu nhé) cho sạch sẽ và gọn gàng chút nha để lỡ bác sĩ có rạch xong khâu đỡ bị vướng víu. Rồi sau sinh ra nhiều dịch cũng đỡ bị viêm nhiễm, nấm ngứa nữa. Chúc e sinh mẹ tròn con vuông nha.