18 ตอบกลับ

VIP Member

เราเป็นค่ะ ช่วง 18wจนถึงทุกวันนี้ ช่วงแรกๆหมอให้นอนพัก ไม่ให้เดินเยอะค่ะ หมอว่ามันเกิดขึ้นได้ ในอายุครรภ์ประมานนี้ ถ้าแข็งไม่ถี่ก็ไม่มีอะไรน่าห่วงค่ะ เราจะสังเกตเวลาลูกดื้นเอาค่ะ คอยสังเกตตลอดว่าเขาดิ้นหรือป่าว พยายามพักเยอะๆนะคะ แต่ถ้ามีอาการปวดท้องรุนแรงร่วมด้วยให้รีบไปหาหมอนะคะ

ปกติจ้าเพราะตอนกางวันแม่ๆอาจจะทำกิจกรรมทำไห้น้องอึดอัดพอแม่ไม่ได้ทำอะไรน้องก็จะดิ้นค่ะ บ้านนี้น้องชอบดิ้นเที่ยงคืนถึงตี3ค่ะ แต่ท้องแข็งให้แม่ๆนอนตะแคงน่ะค่ะ

ท้องอายุน้อยไม่ควรมีท้องแข็งนะค่ะ เราอายุครรภ์ 18 มีท้องแข็งถี่ จับเวลา 1 ชม.แข็งและคลายเกิน 3 ครั้ง ไปหาหมอให้ยามาทานค่ะ ถ้าให้ดีแนะนำปรึกษาหมอนะค่ะ

ไม่ควรนอนหงาย การนอนหงายทำให้มดลูกลอยคะ ทำให้เด็กขาดอากาศหายใจ ดีที่สุดคือนอนตะแคงซ้าย แต่ถ้าไม่ถนัดจะนอนตะแคงขวาก็ได้คะ

ไตรมาส2แล้ว อย่านอนหงายบ่อยค่ะไม่ดีต่อเด็ก ควรนอนตะแคงซ้ายสลับขวาบ้างหงายบ้างเล็กน้อย

ใครเขาให้นอนหงายคะแบบนี้มดลูกลอยตัว นอนตะแคงก็หาย ถ้านอนหงายจะเป็นแบบนี้

อายุครรภ์เท่านี้ไม่น่าจะท้องแข็งนะคะอาจจะเป็นเพราะแม่นอนหงายรึเปล่า

บ้านนี้นอนแบบไหนก็ไม่สบายปวดสะโพกมาก กว่าจะหลับแต่ละคืน

VIP Member

ต้องนอนตะแคงค่ะ คลอดเดือนไหน รู้เพศยังค่ะ อายุครรภ์เท่ากันเลย

VIP Member

นอนตะแคงหาหมอนข้างมาก่ายค่ะแม่ นอนหงานจะทำให้ท้องแข็งนะคะ

อายุครรภ์เท่ากัน แต่ของเราไม่เป็นน่ะ เพราะเรานอนตะแคงตลอด