26 ตอบกลับ

ลูกจะดิ้นทุกวันตอนอายุครรภ์6ดือนค่ะ ถ้าอายุครรภ์ยังไม่ถึงน้องจะดิ้นเบามากค่ะ เมื่อก่อนแม่บ้านนี้ก็กังวลคิดว่าน้องไม่ดิ้นแต่พอไปหาหมอได้ซาวด์ดูหมอก็บอกว่าน้องดิ้นทุกวัน จนตอนนี้6เดือนกว่าจะดิ้นทุกวันและดิ้นทั้งวันจนแม่รู้สึก แต่ถ้าแม่กังวลก็ลองไปให้หมอดูน่ะค่ะ

ถ้าท้องแรกจะเริ่มรุ้สึกได้ตอนอายุครรภ์18-20wk ท้องสองรุ้สึกเร็วได้ตั้งแต่15-16wkค่ะ แต่ทุกอย่างขึ้นอยุ่กับสรีระ ความหนาของหน้าท้อง หรืออาจจะทำกิจกรรมอย่างอื่นอยุ่เลยไม่ทันสังเกต..ปรึกษาแพทย์ อัลตราซาวด์ดูแล้วน้องดิ้นก็ถือว่าปกตินะคะ สังเกตการดิ้นช่วงหลังอาหารแต่ละมื้อค่ะ

ใจเย็นๆค่ะ น้องดิ้นแล้วแต่แม่ยังไม่รู้สึกค่ะ หน้าท้องหนาเลยรู้สึกช้า จะให้ชัดเจนก็20-24วีคค่ะ

เหมือนกันค่ะ ยังไม่ดิ้น แม่ย่ากังวลมาก บอกว่าเรานั่งรถบ่อยเลยไม่ดิ้น😂 เกี่ยวมั้ยอ่ะบอกที 😂😂

ไม่เกี่ยวนะคะ เพราะท้องหนาเลยไม่รู้สึกค่ะ เราก็ยังไม่รู้สึกเลย

อาจจะยังไม่รู้สึกตัวมากกว่าค่ะแต่บ้านนี้ลูกตอดตั้งแต่14wแล้วค่ะ

ไม่ต้องกังวลจ้า บ้านนี้รุสึกตอดตอน19วิค รุ้สึกดิ้นตอน20วิคเลยจ้า

บ้านนี้รู้สึกตอดตอน 20 วีคค่ะ อย่ากังวลบางคนหน้าท้องหนาค่ะ

ดิ้นแล้วค่ะ แม่อาจจะไม่รู้สึกก็ได้ หรืออาจจะแค่ตอดๆ

VIP Member

ของเราดิ้นตอน 19 เกือบ 20 วีคแล้วจ้า ไม่ต้องกังวลนะคะ

บ้านนี่23วีคยังไม่มีอากานดิ้นแรงเลยมีแค่อากานตอด