14 ตอบกลับ

น้ำอุ่นค่ะ ถ้าไม่ไหวก็อุณภูมิห้องก็ยังดี ให้มันละลายเสมหะที่ค้างในลำคอ เวลานอนอย่าพยายามจ่อตรงพัดลมหรือแอร์ จะยิ่งทำให้ระคายเคืองและไอค่ะ รักษาตามอาการเน้นสมุนไพร ยาแก้ไอ ยาอม บางชนิดต้องอ่านส่วนผสมให้ดีก่อนนะ สู้ๆค่ะแม่ อดทนหน่อยนะคะ เราเองก็เพิ่งหายเหมือนกัน ❤️

หมอเราให้ยาน้ำแก้ไอตราไอยรา สูตรมะแว้งมาค่ะ หมอบอกปลอดภัย เป็นสมุนไพร หายเร็วจิบไปเรื่อยๆ ยาอมห้ามทุกชนิด มันมียาฆ่าเชื้ออะไรสักอย่างนี่แหละที่อันตรายกับคนท้อง หมอไม่ให้กินยาอม แต่เรากินตัวนี้หายนะ จากไอหนักๆๆจนหอบอ่ะ

VIP Member

มะนาวสดจิ้มเกลือจ้า บวก น้ำผึ้งผสมมะนาวน้ำอุ่น ดูนะคะ ช่วยได้ดีเลย มะนาวกินบ่อยๆนะคะ รุ้สึกคันคอก้อกินเลยค่ะช่วยได้ เราเป็นพึ่งหาย อัดมะนาวจิ้มเกลือสดๆ และ น้ำอุ่น ทั้งวัน กินไปสี่วันหายจ้า

เป็นเหมือนกันค่ะ ไอจะเดือนนึงแล้ว ไปหาหมอหมอให้ยาน้ำมะขามป้อมมาจิบ ยิ่งไอหนักเข้าไปใหญ่ หาหมอรอบสองให้ยามะแว้งเม็ดมาอม ช่วงนี้ดีขึ้นมาหน่อย แต่จะไอช่วงดึกๆหนัก แทบไม่ได้นอนเลย

ทานน้ำอุ่นค่ะ แล้วก็อดทน เดี๋ยวก็หายเองค่ะ ใช้เวลาประมาณ2 อาทิตย์ แม่บ้านนี้ก็พึ่งหายจ้า สู้ๆนะคะ ✌

อมฮอล์นะคะ ดื่มน้ำอุนภูมิห้อง ทานน้ำมะนาวอุ่นๆ ยาอื่นทานไม่ได้คะ อันตราย

ทานมะนาวกะเกลือค่ะช่วยได้เพราะเปงหนักเหมือนกันค่ะเพราะยาก้อทานไม่ได้

ไปหาหมอที่ไหนก็เหมือนกันค่ะเพราะคนท้องเวลาไม่สบายกินได้แค่ยาพารา😓

ดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนเยอะๆค่ะ

ดื่มน้ำอุ่น นอนพักเยอะๆนะคะ