38 ตอบกลับ

เรายังไม่ไปฝากครรภ์เลยค่ะ 1เดือนกว่าแล้วค่ะ ยังไม่ได้ทานโฟลิคงี้ น้องจะเป็นอะไรรึเปล่าคะ ยังสายไปไหมคะ

อันนี้ก็ยังไม่ฝากครรภ์เลย เดือนกว่าเหมือนกัน แต่ไปตรวจที่โรงพยาบาล คุณหมอให้ยาบำรุงมาตัวนึง น่าจะเป็นกรดโพลิคค่ะ

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 5 วีค เป็นความดันสูงด้วย ( เป็นความดันสูงก่อนการตั้งครรภ์แล้ว) กลัวและกังวลมาก อายุเยอะด้วย (36ปี) 🥺🥺🥺

VIP Member

กินตอนท้ายจะเป็นการเสริมวิตามินเฉยๆค่ะหมอบางที่ก็ไม่ได้ให้โฟลิคแล้วถ้าท้อง6เดือน เพราะจะสำคัญจริงๆคือ3เดือนแรกค่ะ

ยาเม็ดสีแดงแบบกระปุกก็มีโฟลิคค่ะ ถ้าแม่กินตัวนั้นก็ช่วยได้เหมือนกัน (ยาไตรเฟรดีน มีเหล็ก ไอโอดีน และโฟลิค)

ปกติแล้วโฟลิกเขาให้ทานกัน3เดือนแรกนะคะ ถ้าเกินนั้นมันไม่จำเป็นแล้วอ่ะแม่ ลองถามหมอดูก่อนนะคะ

ไปฝากท้องได้ยาโฟลิกเม็ดสีเหลืองมา ทานวันละเม็ดพอใช่ไหมค่ะ ดูเม็ดเล็กๆต้องเสริมด้วยไรไหมค่ะ

ตอนนี้เรากินยามิตมินซี่ ที่หมอให้มากินยุคะ เป็น เม็ดสีแดง ของหนุยังไม่ได้ยากรดโฟลิดมาเลยคะ

ทำหายทำไมไม่รีบไปขอหมอไหม่หล้ะคะ โฟลิคสำคัญมาก ๆ สำหรับก่อนตั้งครรภ์ 3 เดือน และไตรมาสแรก

VIP Member

ทำหายไป6เดือนเลยหรือคะ? ก่อนหน้าทำไมไม่หา ไม่บอกหมอคะ โฟลิกจำเป็นกับทารกมากนะ

มันหายไป หมอนัดไหม่ บอกยาหมด หมอก็ไห้แต่แค่เป็นกระปุกมา

ของเราซื้อของแบล็คมอลล์มากินค่ะ ยาหมอควบคู่ เราไปฝากครรภ์มาเมื่อวาน ตอน 5 สัปดาห์ค่ะ