1 ตอบกลับ

บาง รพ.ช่วงไตรมาสแรกไม่ค่อยตรวจเยอะค่ะ ตรวจแต่รู้ว่าตั้งครรภ์พอ เพราะจะมาตรวจดูกันจริงๆ คือเริ่มเข้าไตรมาสสอง มันมีเหตุผลค่ะ คือ ถ้าตรวจไปแล้วไม่เจอตัวอ่อน หรือมีปัญหาอะไร คนเป็นแม่จะคิดมาก และช่วงไตรมาสแรกเสี่ยงแท้งตามธรรมชาติสูงค่ะ การไปตัวอ่อนก่อนแล้วมาแท้ง แม่จะเสียใจมากกว่า อันนี้เราเคยถามหมอเมื่อ 10 ปีที่แล้วค่ะ ตอนท้องคนแรก แต่สมัยนี้ หลายๆ รพ.เริ่มใส่ใจมากขึ้นค่ะ ตรวจละเอียดครบแต่แรก

อ๋อแบบนี้นี่เอง เราคงต้องรอติดตามหมอต่อไป หมอเราค่อนข้างจะสนใจเราน้อยด้วยค่ะเท่าที่สังเกตุ