8 ตอบกลับ

VIP Member

คนเรามีได้แค่ 1 สิทธิ์นะคะ ถ้ามีประกันสังคมสิทธิ์ 30 ถูกตัดไปอยู่แล้ว ถ้าใช้สิทธิ์ 30 ของแม่คลอด แล้วเบิกประกันสังคมของพ่อแบบนี้ได้ค่ะ แต่เช็คสิทธิ์ตัวเองนะคะ ว่ามีสิทธิ์อะไรอยู่ตอนนี้

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ใช้ได้สิทธิ์เดียวนะแม่ ถ้าแม่ทำประกันสังคมแม่ใช้30ไม่ได้ค่ะ ถ้าประกันสังคมเราต้องมีสำรองจ่ายก่อนแล้วเดินเรื่องเบิกแต่เขาไม่ได้ให้เราถือเงินสดนะคะเขาให้ทางรพ.โดยตรง

ใช่ได้แค่ 1 สิทค่ะ ถ้าแม่มี ประกันสังคม ระบบจะตัดสิทบัตทองทันที แต่ในกรณีที่แม่ไม่มีประกันสังคม สามารถ คลอดบัตร 30 บาท แล้วไปเบิกประกันสังคมของพ่อได้ 13000 ค่ะ

ขอบคุนจ้า

แม่เข้าใจใหม่นะคะ ถ้ามีประกันสังคม แม่ไม่มีสิทธิ์บัตร30บาทนะ ทุกคนมีแค่สิทธิ์เดียว ถ้าไม่มีประกันสังคมถึงจะใช้สิทธิ30บาทได้ เข้าใจใหม่เนาะ

ทำไมมี2สิทธอ่ะคะ คนเรามีแค่สิทเดียว ถ้ามีประกันสังคม บัตรทองก้ใช้ไม่ได้ค่ะ แต่แม่ถ้ามีบัตรทอง เบิกประกันสังคม พ่อได้ เหมือนบ้านนี้

ถ้าแม่มีสิทธิบัตรทอง ไม่มีสิทธิประกันสังคม แต่พ่อมีสิทธิประกันสังคม สามารถไปเบิกของพ่อได้ค่ะ

Super Mum

ถ้าใช้สิทธิ์ 30 แม่แล้ว ปกส ต้องใช้สิทธิ์พ่อค่ะ

ขอบคุนค่ะ

ถ้ามีประกันสังคมจะใช้สิทธิ30บาทไม่ได้