42 ตอบกลับ

บ้านนี้ 7 wks. ยังไม่ได้ซาวน์เลยค่ะ รอหมอ นัดสิ้นเดือนนี้ แอบกังวลเหมือนกัน เพราะท้องแรก ท้องหลุด แต่พยายามพูดกับลูกทุกวัน ว่าหนูต้องโตมาอยู่กับหม่ามี๊นะ

เคยได้ยินมาค่ะว่า ถ้าแท้งจะมีถุงเล็กๆ คล้ายพุงปลา มันคือ ถุงตั้งครรภ์หลุด ออกมาจากช่องคลอด กรณีนี้ให้ทำตามที่คุณหมอแนะนำดีที่สุดค่ะ

ไปหาหมอวันนี้ค่ะ7 w 1วันค่ะหัวใจน้องเต้นดีค่ะ แต่ก่อนหน้านั้นมีเลือดออก พอกลับมาคลีนิคก็มีเลือดออกสีดำๆ คุณแม่ท่านเคยพบมั้ยค่ะหรือเคยเป็นมั้ยค่ะ

แคปภาพจากวีดีโอมาค่ะ

มีคุณแม่คนไหนรู้สึก หน่วงๆ ท้องไหมคะ เหมือน ประจำเดือนจะมา คือ รู้สึกแบบนี้ตั้งแต่ยังไม่รู้ว่า ตั้งครรภ์ ตอนนี้ 7w แล้ว ก็รู้สึกหน่วงอยู่

เปฌนคล้ายๆกันเลยค่ะ แล้วตอนนี้ท้องยังปกติดีมั้ยคะ

เพื่อนเราก็เป็นเหมือนกันค่ะ ถุงการตั้งครรภ์ไม่สวย หมอก็บอกให้ทำใจค่ะ แต่ก็มีแม่บางคนที่ผ่านมาได้ ลูกก็แข็งแรงดีนะคะ

ต้องทานวิตามินช่วยปรับฮอร์โมนช่วยค่ะ เป็นยาฮอร์โมนโปรเจสเตอโรนสังเคราะห์ สามารถช่วยได้ค่ะ ลองปรึกษาคุณหมอดูค่ะ

ปล่อยให้เป็นเรื่องของธรรมชาติค่ะแม่ ร่างกายของคนเราไม่ได้พร้อมไปทุกคน ถ้ายิ่งเครียด ยิ่งมีผลต่อลูกในท้องนะคะ

ถุงครรกำลังลอกตัวค่ะ ของเราเคยเป่นแบบนี้เลย ประมานเกือบๆเดือนน้องก็หลุด เรารอน้องหลุดเองไม่ขูดมดลูก

น่าจะแล้วแต่มุมกล้องในการอัลตร้าซาวน์มั้งคะ ของเราก็ไม่ได้กลมสวยอะไรนะ น้องก็ยังปกติดีทุกอย่างค่ะ

ไม่ได้กลมสวยแล้วพบน้องไหมค่ะ เราถุงไม่สวยและไม่พบน้อง ถุงยับมาก

ถ้า ถุงตั้งครรภ์ไม่สวย แนะนำให้นอนนิ่งๆ ที่สุดคะ ถ้าอยากรักษาลูกเอาไว้ อย่าพยายามเคลื่อนไหวค่ะ