156 ตอบกลับ

บ้านนี้กว่าจะซาวน์ก็ 19-20วีคค่ะ แล้วก็จะซาวน์ให้อีกครั้งคือ36วีค ถ้าตรงที่เราอยู่มีคลินิกเราไปคลินิกแล้วค่ะ แต่ติดที่ไม่มีเลย จะไปก้ต้องไปในเมือง ไกลมากกกกกกค่ะ

ไปซาวที่คลินิกก็ได้หนิคะ ของเราตอนลูกคนแรกฝากที่รพ.รัฐ เค้าก้อไม่ซาวด์ให้ เราก้อไปซาวด์ตามคลินิกเอาเองเลย แถมเอาใบซาวด์มาติดสมุดชมพูเวลาที่รพ.นัดด้วย

อัลตร้าซาวช่วงแรก 1ครั้งเพื่อกำหนดอายุครรภ์ กำหนดคลอด ครั้งที่2จะเป็น4-5เดือน เพื่อดูความผิดปกติ ดูเพศ อาจมีครั้งที่3 ในการติดตามผลอาการที่มีความผิดปกติ

ถ้าเป็น รพ.อำเภอ ไม่แน่ใจเหมือนกันค่า แต่ รพ.จังหวัดที่ฝาก หมอ u/s ให้ทุกรอบที่ไป ANC 😀😀 ...แต่ละที่ไม่รู้เหมือนกันมั้ย ลองถามดูเลยจ้า 14 wks u/s ยังไงก็เจอเด็กจ้ะ

ครั้งแรกเราซาวตอนฝากท้อง..จนตอนนี้24วีคแล้ว ก็ยังไม่ได้ซาวอีกค่ะ...17ก.พ.ที่ผ่านมาหมอนัดตรวจท้อง ก็ไม่ได้ซาวค่ะ ถามหมอหมอก็บอกว่ายังก่อนแค่นั้น

ฝากครรภ์รพ.รัฐ เราก็ซาวด์ ประมาณ 14-15 วีค ครั้งเดียว เขาจะดูกายภาพโดยรวม ดูหัวใจน้อยๆ ดูความสมบูรณ์ ดูความแข็งแรงของอวัยวะน้อง ประมาณนี้

แล้วแต่ รพ.ค่ะ ถ้าเด็กปกติดีเขาจะไม่ซาวด์บ่อยค่ะ ขนาดเราเป็น จนท.ยังไม่ได้ซาวด์เลย เราเลยไปฝากคลินิก ได้เห็นพัฒนาการลูกทุกเดือน✌️✌️✌️

ซาวด์ 5 เดือนค่ะ...ถ้ามีอาการไม่ปกติถึงจะซาวด์ตอนท้องอ่อนให้เพราะซาวด์มากไม่ดีต่อเด็กในครรภ์ค่ะ...เเละคุณหมอจะซาวด์อีกทีตอนใกล้จะคลอด

VIP Member

ของเราฝากราชวิถี เดือนเว้นเดือนค่ะ ไปฝากตั้งแต่เดือนแรกเลย แต่บางรอบมีพวกฉีดวัคซีนหรือเจาะเลือดเค้าจะไม่ได่ซาวด์ให้ค่ะ คนเยอะ

เราฝาก โรงพยาบาล รัฐ เหมือนกันคะ ดูแลดี อัลตร้าซาวด์ให้ทุกรอบ นัด ได้ใบทุกครั้ง จะฟรี แค่ 6 ครั้ง หลังจากนั้นจ่ายเงิน ประมาณ 400 ฿