19 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็ท้องแรก ทำไมเราไม่คิดอยากผ่าเลยคะ อยากคลอดเอง คุยกับลูกตลอด ให้แม่คลอดหนูง่ายๆนะลูก ไม่อยากผ่า แผลหายช้า รักษาแผลยาก ตอนนี้ 30+2แล้วจ้า อยากคลอดเอง

สาธุจ้าแม่ คลอดธรรมชาติดีที่สุดเนอะ

คลอดเองค่ะ เจ็บมากแต่เป็นเจ็บขนาดที่ทนได้นะคะ แต่พอคลอดแล้วนี่สบายเลย เดินได้ทันที แต่ถ้าผ่าเค้าว่าสบายตอนคลอดแต่จะเจ็บแผลผ่าคลอดอีกนานเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ🥰

เราก็ทั้งกลัวและตื่นเต้น ท้องแรกตอนนี้อายุครรภ์32วีคแล้ว ใจอยากจะลองคลอดเองถ้าเป็นไปได้ ไม่รู้จะเจ็บขนาดไหน กังวลและกลัวมากๆค่ะ

VIP Member

ถ้าผ่าคลอดคุณหมอจะประเมินให้ไม่ใช่หรอคะ ส่วนตัวคิดว่าคลอดเองดีกว่า ถ้าผ่าใช้เวลาพักฟื้นนาน แผลหายช้ากว่า เป็นแผลเป็น

อยากให้คุณแม่คลอดเองนะคะ น้องจะมีภูมิคุ้มกันสูงมากๆ และการใช้ชีวิตของเขาจะเป็นไปด้วยดีค่ะ

คลอดเองดีที่สุดค่ะถึงเวลาคลอดแล้วไม่มีอะไรน่ากลัว

ขอให้คลอดออกมาปลอดภัยนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณนะค้า🥰

VIP Member

ตามด้วยคนค่ะ แม่บ้านนี้ก้ท้องแรกค่ะ

คลอดเองค่ะ