เราเลี้ยงลูกฟลูทาม ขอความคิดเห็นจากแม่ๆหน่อยคะ

แม่ๆรู้สึกยังไงกับที่คุณพ่อไม่ค่อยช่วยเลี้ยงลูกแล้วบอกว่างานบ้านงานเรือนไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ต้องเป็นหน้าที่เรา เวลาเค้าหยุดอยู่บ้านจะอยู่กับโทรศัพท์ซะมากกว่า หาเรื่องออกบ้านตลอด ไอ่เรายินดีที่จะทำทุกอย่าง แต่ทำไมเวลาที่เราเหนื่อย เค้าไม่คิดที่จะช่วยเราบ้างง จนหลังๆ ไม่ค่อยทะเลาะ เราก็เฉยๆนะ แต่พอ มันเหนื่อย ความรู้สึกที่ผ่านมา เรารู้เลยว่า มันบั่นทอน มันสะสมอยู่ข้างในตลอด และสิ่งที่จะทะเลาะกันบ่อยในช่วงหลังๆนี้คือ เซ็ก ในวันที่เราเหนื่อย และเค้าไม่ช่วยดูลูก ปล่อยให้เราดูลูกด้วย ทำงานในบ้านด้วยเนี่ย แล้วเค้านอน เล่นมือถือ ละเลยหน้าที่หลายๆอย่าง ด้วยการนอนเล่น มันทำให้เราหงุดหงิด ไม่พอใจอยู่ข้าง พอลูกหลับ. เค้าก็จะต้องการ เราไม่ให้ เพราะเราคิดว่า พอนั่น จะมาหาความสุขในตัวเรา ?? บางครั้งก็ต้องให้ แต่ตอนไม่ให้ เค้าจะโมโหเรา เราไม่มีอารมณ์ กับเค้ามาสักพักแล้ว เพราะ แต่ละสิ่งที่เค้าทำมันบั่นทอนความรู้สึก ดีๆ น้อยลงๆ ไปทุกที และแทบทุกวัน ในหัวคิดตลอดว่า ถ้าเขาไป มีคนอื่น เราจะไม่รุ้สึกอะไร และยินดีมาก ที่จะอยุ่กับลูก สองคน ในบ้านเราเอง มีพ่อ มีแม่เรา พี่น้องเรา ก่อนหน้านี้ไม่เคยอยากให้เค้ามีคนอื่น หรือจากเราไปไหน แต่ ณ วันนี้ เรากลับอยากให้เค้าออกไปจากชีวิต โดยที่เราอาจจะเสียใจบ้าง แต่จะรู้สึกดีมากกว่าถ้าเค้าไป ไปหาคนที่เติมความสุขเรื่องอย่างว่าให้เค้าได้ เพราะเราไม่อยากจะมีอะไรด้วยแล้วจริงๆ

2 ตอบกลับ

เข้าใจความรู้สึกคุณแม่มากๆเลยนะค่ะเหนื่อยกับหลายเรื่องจิปาถะไม่ มีใครช่วยคนเป็นแม่คนแค่ดลี้ยงลูกทำกับข้าวก็เหนื่อยมากแล้วแต่เรา ก็ยินดีทำทุกอย่างแต่คนเป็นสามีก็ต้องยื่นมือมาช่วยบ้าง เพราะเป็นครอบครัวทำโดยที่เราไม่เอ่ยบ้างเข้าใจค่ะช่วนเราเล็กๆ น้อยๆก็ยังดี แค่แม่ก็สู้ๆนะค่ะใช้เหตุผลปรับเข้าหากันดูค่ะกว่าเราจะอยู่ด้วยกันมาได้ขนาดนนี้มันไม่ง่าย เลยลองปรับความเข้าใจกันดูใหม่อีกสักทีนะค่ะ❤

Super Mum

สู้ๆนะคะ แนะนำว่าให้ลองคุยกันแบบมีเหตุผลก่อนค่ะ ถ้ายังไม่รู้เรื่องหรือเป็นแบบเดิมก็แล้วแต่แม่เลย