91 ตอบกลับ

เคยเป็นตอนตั้งครรภ์ใหม่ๆ แนะนำให้แม่ไปหาหมอค่ะ หมอเขาจะให้ยาที่สำหรับคนท้องทานได้ อยากซื้อยาทานเอง หายไวๆนะคะ

เป็นภูมิแพ้อยู่แล้วค่ะ ถ้ามีน้ำมูกบางทีสั่งออกมามีลิ่มเลือดติดนิดหน่อย ไม่กินยาค่ะ ทานได้แต่พารา ลูกชายค่ะ

เคยเป็นตอนเริ่มตั้งครรภ์แรกๆค่ะ..ทรมานมากเรย..หาหมอบ่อยค่ะ...แนะนำคุณแม่ไปหาหมอนะค่ะ..อย่าซื้อยาทานเองน่าาาา...

เคยไม่สบาย​ เป็นไข้หวัดลงคอ​ ปวดหัวมากๆกินยาพาราแค่1เม็ด​ แล้วดื่มน้ำอุ่นน้ำผึ้งมะนาว​ 7​ วันถึงหายค่ะ​

เป็นค่ะ บ้านนี้เป็นบ่อยมาก แต่เป็นไม่เกิน1วันก็หาย ไม่เคยกินยาค่ะ ต้มน้ำอุ่นดื่มงดน้ำเย็น

ไปอนามัยมาได้ยาแก้ไอแบบขวดและแบบเม็ดมาคะ ก็บรรเทาลงบ้างแต่ไม่หายคะ ไอจนปวดท้องแล้ว

ใช้ไอมาเป็นเดือนแล้วมีเสลดเยอะด้วยไอทีท้องแข็งหมอบอกเปฌนภูมแพ้ไม่หั้ยยากินแต่หั้ยยาแก้ไอแบบสมุนไพรมากินแต่ก็ไม่ดีขึ้นแต่วันนี้ไปซื้อยาอมสมุนไพลมากินเหมือนจะไอน้อยลงค่อยยังชั่วแต่ยังไม่หายไอดีทรมานมากๆ

ไปหาหมอมา หมอให้กินยาพารา แต่เรากินแค่เม็ดเดียว กับน้ำอุ่นเยอะๆค่ะ ประมาณ 4-5วันก็หาย

เราเน้นหาหมอคะ ถ้าเป็นมากๆ เป็นน้อยๆก่ไม่ได้ไป ไม่ได้กิน เพราะกลัวจะส่งผลต่อลูกจ้า

กินพาราได้ 1 เม็ดค่ะ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ แนะนำให้หาหมอดีกว่าค่ะปลอดภัยกับน้องด้วย

ตอนเราเป็นไม่กินยาค่ะเน้นการพักผ่อนและจิบน้ำอุ่นค่ะเป็น 4 วันค่ะทรมานแต่ต้องอดทนค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะไข้หวัดกับไอ้