13 ตอบกลับ

บ้านนี้จับนอนตะแคงค่ะแม่ถ้าน้องเมื่อยตัวก็เปลี่ยนตะแคงอีกฝั่งเอาผ้าหนาๆห่มตรงหน้าอกไว้ค่ะลองดูนะคะบ้านนี้น้องผวาตลอดพอเปลี่ยนท่านอนเริ่มรู้สึกว่าน้องนอนได้นานขึ้นไม่ค่อยผวาคะ

เหมือนตอนอบรม พยาบาลแนะนำให้ใช้ผ้าห่อ เพราะถ้าน้องเพิ่งคลอดอาจจะยังไม่ชินกับสภาพโลกภายนอกข้างนอก ไม่เหมือนตอนยุในท้องนะคะ

เวลาผวาเอามือวางตรงหน้าอกนะค่ะ แล้วตบเบาๆ ผ้ามันไม่หนักไม่อุ่นเท่ามือค่ะ

VIP Member

เราให้ลูกดูดจุกหลอกค่ะ เวลาเค้าผวาเค้าก็จะดูดจุก ไม่ค่อยตื่นบ่อยแล้วค่ะ

เด็กยังไม่ถึงเดือนดูดได้แล้วหรอคะ

ลองเอาน้องไปปัดดูน่ะค่ะบ้านนี้ก้เป็นค่ะพอปัดแล้วหายผวาเลยค่ะ

คะ....ขอบคุนนะคะ

ลองจับนอนตะแคงคะ บ้านนี้ก้ผวาเหมือนกันคะ

VIP Member

บ้านนี้ให้นอนตะแคงแล้วกล่อมให้หลับค่ะ

นอนตะแคงจ้าแม่น้องจะนอนได้นานด้วยน๊า

จับนอนตะแคงจะดีขึ้นค่ะบ้านนี้ก้อเปน

ลองจับน้องนอนตะแคงดุค่ะ