4 ตอบกลับ

ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องป้อนก่อน 6 เดือนเลยค่ะแม่ ทานนมอย่างเดียวดีอยู่แล้ว นอกจากหมอจะประเมินว่าน้องคอแข็งนั่งเองได้ก็ให้ป้อนได้ เราเป็นแม่ให้หนักแน่นไปเลย ของเราก็โดนบอกให้ป้อน ถามว่าป้อนข้าวลูกรึยัง เราบอกว่าไม่ป้อนค่ะ น้อง 4 เดือนเหมือนกัน ทานแค่นมแกก็น้ำหนักดี แข็งแรงดีด้วยค่ะ 6 เดือนค่อยว่ากันใหม่

TapFluencer

วันนี้เราเพิ่งพาน้องไปหาหมอมาค่ะ การป้อนข้าวก่อน 6 เดือน ต้องให้คุณหมอประเมิน หลักๆเลยคือ น้องต้องนั่งตัวตรงไม่เอนมาข้างหน้า คอแข็ง ดูมีท่าทีว่าอยากกินค่ะ

ของเราคุณหมอแนะนำ 5 เดือนครึ่งให้เริ่มป้อนข้าวบดค่ะ คุณหมอบอกว่าช่วงแรกเขาจะทานได้น้อย ไม่ต้องซีเรียส พอ 6 เดือนจะเริ่มกินได้มากขึ้นค่ะ

ถ้าจะป้อนก่อน6เดือน ต้องให้หมอประเมินค่ะ มื้อแรกควรเป็นข้าวบด ไม่ใช่กล้วยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ