96 ตอบกลับ

ตอนตรวจเราเลือดจางค่ะ ทางพ่อก็เปนพาหะ ธาลัสซีเมีย แต่โชคดีที่พาหะคนละตัวกันค่ะ ไม่ใช่ชนิดเดียว ทำนองนี้ค่ะ (จำที่หมอว่าไม่ได้) แต่ปลอดภัยค่ะท้องต่อได้ ไม่งั้นต้องยุติการตั้งครรภ์ค่ะ

ของเราก็เลือดจางค่ะ 33เหมือนกัน แต่หมอให้ตรวจเลือดสามีด้วยค่ะ ถ้าสามีจางหมอจะนัดตรวจของเราอีกรอบว่าเป็นสายพันธ์ไหน ถ้าสามีไม่จางก็ไม่มีผลต่อลูกค่ะ แม่ตรวจเลือดสามีหรือยังคะ

เราก็เป็นค่ะ เป็นธาลัสซีเมียและซีตหมอตรวจเลือดได้29เอง เดือนนี้ไปตรวจน้ำหนักของน้องหมอบอกว่าน้ำหนักน้องต่ำกว่าเกรนและตอนครอดมีโอกาสตกเลือดสูงมากค่ะ เครียดมากค่ะตอนนี้😭

ของเราตรวจเลือดใด้32%เองคิดหนักมากเลยตอนนี้

เป็นเหมือนกันเลยคะ ตรวจครั้งแรกเราก็33% เลือดกรุ๊ปโอด้วย หมอแนะนำมาค่ะว่าให้กินตับหมูตับไก่เลือดหมูและผักใบเขียวแล้วก็นมที่มีส่วนผสมของถั่วเหลืองช่วยสร้างเม็ดเลือดได้คะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่คุณหมอเค้าจะเจาะเลือดคุณพ่อไปตรวจ ถ้าคุณพ่อไม่เป็นอะไร ลูกก็จะไม่เป็นอะไรค่ะ เพราะลูกจะได้คุณพ่อครึ่งคุณครึ่ง แล้วก็กินยาที่คุณหมอสั่งค่ะ

อย่าทาน มาม่านะคะ บ้านนี้เป็นจ้า กรุ๊ปโอเหมือนกัน ยาบำรุงหมอก็ไม่เคยทาน ทานแล้วแพ้ ทานน้ำเต้าหู้ทุกเช้า ทานโยเกริตเสริม เน้นอาหารเอา ลูกคลอดออกมา 3790 แข็งแรงสมบูรณดีจ้า

จริงเหรอคะห้ามทานมาม่าบ้านนี้35wตรวจครั้งที่แล้ว30%ทานมาม่าไป2ครั้งอ่าจะเป็นไรมั้ย

หากคุณแม่เป็นพาหะ แต่คุณพ่อไม่เป็น ก็หายห่วงค่ะ เราก็เป็นเหมือนกันค่ะแต่สามีไม่เป็น ปกติทุกอย่างคุณหมอเลยให้แค่โฟลิคมากิน 1-3 เดือนแรก ไม่ต้องคิดมากนะค่ะ

น้ำแดงเฮลซ์บลูบอยน่าจะช่วยได้อยุ่นะคะ ก่อนท้องไปตรวจสุขภาพหมอบอกเลือดจางให้กินน้ำเฮลซ์บลูบอยก็จะช่วยเพิ่มเลือดได้แต่อย่าให้หวานเกิน ลองดูนะคะคุณแม่

กินยาบำรุงเลือดเป็นประจำทุกวัน ละก็กินตับ ผักใบเขียวเยอะๆนะแม่ ดื่มน้ำเยอะๆด้วยค่ะช่วยได้ บ้านนี้เป็นโลหิตจางตั้งแต่ก่อนท้องตอนท้องมาหนักกว่าเดิมอีก

ตอนท้องลูกคนแรก บ้านนี้32% หมอให้กินยาบำรุงเลือดตลอด เป็นพาหะทารัสซิเมีย แต่ไม่ได้ตรวจเลือดพ่อเค้า เพราะเลิกกัน ลุ้นมากๆ ลูกออกมาสมบูรณ์ดี พอคนที่3ที่4 38%