24 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ ซาวด์รพ.รัฐ รอบแรก 9w.+1d. รอบ2 ตอนท้องได้ประมาณ 3เดือน รอบ3 ไปซาวด์ดูเพศน้องที่คลีนิกค่ะ รอบ4 ย้ายมาฝากครรภ์ที่คลีนิกตอน 8เดือน คุณหมอซาวด์ให้อีกรอบ ระหว่างฝากครรภ์อยู่รพ.รัฐ เพศลูกก็ไม่รู้ ผลคัดกรองดาวน์ก็ไม่บอก จนต้องทักไปถามทางไลน์เลยค่ะ วัคซีนต่างๆก็ไม่ได้ฉีด จนรอบก่อนจะย้ายไปคลีนิค ได้ทักท้วงเอา แถมฝากครรภ์แรกๆ 9w+1d พอไปหาหมอรอบ2 หมอลงเป็น 9สัปดาห์ 1วัน เหมือนเดิม ทั้งๆตอนนั้นเราน่าจะท้องได้ 3-4เดือนแล้ว ช่วงนั้นได้ไปรพ.บ่อยมาก ลงข้อมูลมั่วๆ

รพ.รัฐสำหรับแถวบ้านทางนี้ ซาวด์น้อยมากค่ะ แม่บ้านนี้เลยยอมเสียเงิน ไปซาวด์ดูความสมบูรณ์ของลูกที่คลีนิก สำหรับคลีนิกใกล้บ้าน จ่ายแค่ 400ค่ะ

ไม่ได้ซาวด์ค่ะ เอกชนด้วย ในแพคเกจฝาก มีซาวด์แค่3 ครั้งค่ะ ซาวด์ไตรมาสละครั้ง ล่าสุดซาวด์ตอน5 เดือน (MFM) ตอนนี้ 34W ละค่ะ ไม่ได้ซาวด์อีกเลย หมอน่าจะได้ซาวด์อีกทีตอน36W แค่ประเมินการคลอด แรกๆก็ซีเรียสนะคะ ว่าทำไมไม่ซาวด์ทุกครั้ง แต่พอได้ซาวด์ MFM แล้ว ละเอียดมากๆ เลยปล่อยค่ะ ไม่ซาวด์ก็ไม่ซาวด์ 🤣🤣 (ปล.เราตรวจนิฟ ไปด้วย ค่ะ ตอนอายุครรภ์10W)

บ้านนี้หมอก็ยังไม่ซาวด์ให้ที่ค่ะซาวก็แค่2ครั้งๆแรกซาวด์ดูอายุครรภ์ตอน16wครั้งที่2ซาวด์ตอน24wดูความผิดปกติของน้องตอนนี้32+1wยังไม่ได้ซาวด์เลยค่ะ ร.พ รัฐ

บ้านซาวตอน17w ตอนนี้ได้33wยังไม่ซาวอิกเลย

บ้านนี้5เดือนแรกฝากรพ.รัฐซาวแค่2รอบไปหาหมอไม่บอกอ่ะไรเราเลยแค่คลำๆก้กับเลยย้ายไปฝากคลีนิคหมอซาวไห้ทุกรอบค่ะหมอดูแลดีมากเสียตังหน่อยแต่สบายใจ

เราฝาก ร.พ รัฐ ซาวรอบแรกดูอายุครรภ์7w รอบ2 13w รอบ3 19+6w รอบ4 26w รอบ5 28w รอบ6 30w รอบที่7น่าจะประมาน 35w ซาวให้ดีมากทุก2สัปดาถ้าเราอยากดูน้ำหนักลูกก็ขอหมอซาวได้😊

เหมือนกันค่ะเราซาวด์ตอน4เดือน แล้วก็ไม่ได้ซาวด์อีก ฝากรพ.รัฐพยาบาลบอกว่าถ้าแม่ไม่ได้มีความเสี่ยงอะไรจะซาวด์อีกทีตอนใกล้คลอดค่ะ

เหมือนกันเลยคะ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ ซาวด์ครั้งล่าสุด 20w ปัจจุบัน32w+5 หมอนัดซาวด์พรุ่งนี้ค่ะ (แต่แม่แอบไปซาวด์ที่คลินิกมาก่อนตอน 30w+1ค่ะ)☺️

อ่อขอบคุณจ้า

เราซาวครั้งแรกตอน19วีคหลังจากนั้นจนตอนนี้31วีคยังไท่ได้ซาวเลยค่ะไปหาหทออีกทีตอน32วีคไม่รู้จะได้ซาวมั้ย😭

รอลุ้นเลยคะคุณแม่ บ้านนี้ก็ไม่รู้จะซาวด์อีกไหม

บ้านนี้ซาวครั้งแรกตอน 6เดือน หมอนัดซาวอีกทีตอน 9เดือน แม่ว่าแล้วแต่หมอด้วยนะคะ ว่าจะซาวทุกครั้งไหม 😊

ถ้าเป็นรพรัฐ(บางที่)หมอจะซาวด์อีกทีตอน32-34วีคค่ะเเม่ดูว่ากลับหัวรึยัง เเละจะไปซาวด์อีกทีตอน37-39ค่ะ