31 ตอบกลับ

จำไม่ได้ว่าต้องถ่ายหลังคลอดกี่วันถึงปกตินะค่ะ แต่จากประสบการณ์​แล้ว เราคลอดลูกได้ไม่ถึง12 ชม พยาบาลเดินมาถามว่า ทุก2ชมว่า ลูกฉี่ไปกี่ครั้งแม่ฉี่ไปกี่ครั้ง แล้วลูกอึกี่ครั้ง แม่อึแล้วหรือยัง ท้องที่3ของเรา เราคลอดลูกตอน5โมงกว่าขึ้นมาห้องพักประมาน2ทุ่ม 3ทุ่มกว่าๆเรารู้สึกปวดท้องอึมาก เลยเดินไปถามพยาบาล (ย้ำว่าเดินเองเลยไม่มีใครช่วยพยุงคือเดินตุมๆเข้าไป)​ถามพยาบาลว่า หนูปวดท้องอึสามารถอึได้ไหมค่ะ พยาบาลบอกได้สิๆ เข้าไปอึอยู่สักพักกลัวลูกจะร้องด้วย(นอนห้องรวม)​เลยรีบเบ่งให้ใจก็คิดว่าเบ่งเยอะแผลจะฉีกไหม ปรากฏ​ว่าเบ่งนิดนึงก็ออกง่ายมากแล้วคืออึเยอะมากเหมือนมันระบายตั้งแต่ใกล้คลอด เพราะช่วงใกล้คลอดเราถ่ายยากมาก 3-4ถ่ายที พอพยาบาลมาถามเราก็ตอบไปว่า เราอึแล้วค่ะ พยาบาลถามซ้ำอีกรอบเราก็ยืนยันว่า อึไปแล้ว แล้วเค้าก็ถามว่าถ่ายเยอะไหมค่ะ เราก็ตอบว่าเยอะมากค่ะ 😂 เค้าก็ตอบให้เราฟังว่า ดีแล้วค่ะคุณแม่ช่วงที่เราคลอดลูกคือช่วงที่ระบบลำใส้หยุดทำงาน ถ้าคุณแม่อึแล้วแสดงว่ารระบบลำใส้กลับมาทำงานปกติ เรานี้ อ่ออออออ แบบนี้นี่เอง3ท้องที่ผ่านมาว่าทำไมพยาบาลเดินมาถามเราบ่อยๆ ส่วน2ท้องก่อนน่านั้นเราก็ไม่ได้ถ่ายเลยที่ รพ นะค่ะแต่พยาบาลก็ไม่ได้ว่าอะไรแถมยังไม่ได้ยาระบายมาทานด้วย ท้องผูกเป็นอาทิตย์เลยค่ะ 😂😂😂🤪🤪🤪

บ้านนี้คนแรกคลอดได้วันเดียวเองคะ กินยาสมุนไพรที่รพต้มปวดอึเจ็บแผลมากคะน้ำตานี้ไหลเลย เป็นอะไรที่ฝังใจมากคะ

VIP Member

บ้านนี้อึตั้งแต่วันที่2เลยค่ะ หมอถามตลอดว่าถ่ายรึยัง ทานผักผลไม้เยอะๆค่ะแม่ อย่าเบ่งแรงนะคะจะทำให้แผลฉีกได้

บ้านนี้ปวดตั้งแต่วันแรก แต่ไม่กล้าเบ่ง เพราะเจ็บแผล ทรมานกับการอั้นอยู่2วันกว่าจะกล้าเบ่ง😆😆😆

เราคลอดได้ 2 วัน ได้ยาระบายมา ก็ช่วยได้นิดหน่อย กลับมาบ้าน กินมะละกอวันละลูก ถ่ายคล่องเลยคุณแม่

กินน้ำเยอะๆค่ะ.เดียวก็ถ่ายบ้านนี้2วันถ่ายแล้วค่ะ คลอดธรรมชาติค่ะ😁😁

VIP Member

เราหลังคลอดได้1วันหมอให้ไปอึไปฉี่เลย ถ้าไม่อึไม่ฉี่หมอให้สวนค่ะ

ตั้งแต่อยู่ รพ.หมอจะคอยถามตลอดถ้าไม่อึหมอจะให้ยาแมกนีเซียมากิน

บ้านนี้คลอดแล้วเป็นอาทิตไม่ปวดเลยจ้า แต่หลังจาก1อาทิตก็ปวด

เราผ่าคลอดนานมาก ต้องพึ่งยาระบายที่โรงบาลจัดมาให้ทานอะค่ะ