เรื่องเบาหวาน

แม่ๆที่คุณหมอบอกเป็นเบาหวานอย่าเพิ่งตกใจกันนะคะ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว เราไปตรวจเบาหวานที่ รพ มา แล้วคุณหมอก็บอกผล ตรวจ 3 ครั้งคือเราได้ 195 (ไม่ควรเกิน 180),161(155),131(140) สรุปหมอบอกว่าเป็นเบาหวาน. คุณหมอไห้เราอบรมเรื่องการกิน กินยังไงไห้นำ้ตาลไม่สูงแล้ว บลา บลา บลา ตอนสุดท้ายก้อ บังคับ ไห้ซื้อเครื่องตรวจเลือด (ราคาประมาณ 2,500) พอมาตรวจที่บ้านก็ไม่เกิน Limit ของ หมอเลยย... (นี้ขนาดกิน chocolate + ice cream ทุกวัน) พี่ๆที่ทำงานแล้วเป็นเบาหวานเลยบอกว่าแบบนี้ไม่ใช่เบาหวานหรอก พอเราดูใบกระดาษ สงสัย โดนหมอหลอกซื้อมากกว่า ? ....แต่ ยังไงๆก้อรู้สึกดีที่ซื้อเครื่องตรวจนะ จะได้สบายใจว่าเราสามารถกินแบบ ปกติได้

1 ตอบกลับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ