2863 ตอบกลับ

คุณแม่ไม่ต้องกังวลใจนร้า...เพื่อนเราที่เคยตั้งครรภ์8วีคเป็นท้องแรกก็ยังไม่เจอ เจอแต่ถุงครรภ์จร้าน้องก็คลอดมาแข็งแรงดีแม่ก็แข็งแรงแถมแม่น้ำนมเยอะอีกต่างหาก แต่เราเองไปฝากตอน6วีคก็เจอเลยค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ มีถุงแต่หมอบอกไม่แน่ใจมีตัวอ่อนรึป่าวเพราะน้องตัวเล็กมากกกก หมอนัดอีก 2 วีคมาซาวน์ใหม่ แต่วันนี้มีเลือดซึมออกมาด้วยค่ะ พุ่งนี้เลยจะไปหมอคุณหมอ กลัวท้องลมค่ะ แม่อายุ 40+

ดีใจด้วยนะค่ะ

ของเราถ้านับจาก ปจด 6วีคกว่าค่ะตอนไปซาวด์ แต่หมอเจอถุงขนาดประมาณ 3-4สัปดาห์เอง พออีก 2 อาทิตย์ไปซาวด์ใหม่ เจอน้องพร้อมหัวใจ วัดขนาดแล้ว 7วีคค่ะ อาจจะไข่ตกช้า เครื่องคำนวนช้ากว่า ปจด 2วีคแหนะ☺️

ซาวผ่านหน้าท้องยังไงก็ไม่เจอค่า ท้องอ่อนๆ ต้องผ่านช่องคลอดน้า ถึงจะเจอ ของเราท้อง 6 วีค ผ่านช่องคลอดเจอแต่ถุงตั้งครรภ์ไม่เจอตัวอ่อน มาดูอีกที 7 วีค ผ่านช่องคลอด เจอแล้ว หัวใจเต้นตุบๆเลย

อายุครรภ์8สัปดาห์ ยังตรวจไม่เจอเด็กค่ะ..เห็นแต่ถุงการตั้งครรภ์..มีเลือดออกนิดนึง ไปพบคุณหมอ หมออัลตร้าซาวด์ผ่านช่องคลอดที่นี่มีเลือดออกมา3วัน มีลิ่มเลือดออกมาด้วย..หมอนัดซาวด์ วันพฤหัสนี้

สู้ๆนะค่ะ..เราต้องผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ😁

อายุครรภ์ประมาณนี้ ถ้าเป็นการซาวด์ทางช่องคลอดจะเห็นได้ชัดค่ะ แต่ถ้าซาวด์ผ่านหน้าท้องอาจจะยังไม่เจอค่ะ ทางนี้ อายุครรภ์6สัปดาห์ใช้วิธีซาวด์ทางช่องคลอดเห็นการเต้นของหัวใจชัดเจนเลยค่ะ😊

ตอน 6 Week ซาวด์ผ่านหน้าท้อง ไม่เห็นอะไรเลย หมอเลยเปลี่ยนมาซาวด์ทางช่องคลอด ค่ะ เจอถุงตั้งครรภ์ แต่น้องเล็กมากๆ หมอก็เลยนัดซาวด์อีกครั้งตอน 10 Week ค่ะ (ปัจจุบัน 8 Week ค่ะ) แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ☺️

เราก้เป็นค่ะ ตอน7wk. เรากังวลใจรอติดตามผลทุกสัปดาห์ไม่ไหว ก้เลยไปตรวจที่รพ.เอกชนที่หนึ่ง ขอหมอทำอัลตร้าซาวน์ดูเด็กผ่านทางช่องคลอด จะชัดเจนกว่าทางหน้าท้องราคาประมาน2000บาท เจอตัวเด็กค่ะ

6w ของเราซาวหน้าท้องก็ไม่เจอค่ะ หมอบอสงสัยยังเล็ก หมอเลยซาวทางช่องคลอด เห็นถุงค่ะ แล้วหมอก็นัดอีกทีตอน8w ซาวช่องคลอดอีกเช่นเคย ปรากฏว่าเจอน้องและเจอหัวใจค่ะ แม่ใจเย็นๆนะคะ ไม่ต้องเครียด

6สัปดาห์ซาวด์หน้าท้องไม่เจออะไรเหมือนกันค่ะ 8สัปดาห์ซาวด์ทางช่องคลอดเจอตัวน้องค่ะ แต่ถุงตั้งครรภ์เล็กค่ะ ตอนนี้ทานยา กินบำรุงทุกวัน วันที่17หมอนัดไปดูน้องอีกค่ะ ขอให้เจอตัวน้องนะคะ

คุณแม่เราก็ไม่เจอค่ะเจอแต่ถุง...คุณหมอนัดวันที่17สู้จ้า