กินเยอะ

แม่ๆค้ะถ้าเรากินอะไรไปเยอะๆจะมีผลอะไรไหมค้ะ

2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

มีค่ะ 1. คนท้องระบบย่อยอาหารทำงานได้น้อยกว่าคนปกติ จะทำให้อึดอัดท้อง มีแก๊สเยอะได้ง่าย 2. กินเยอะไป ก็ลงแม่ซะเยอะค่ะ ทำให้แม่อ้วนสะสมได้ หลังคลอดอาจจะกู้หุ่นกลับมายาก 3. เสี่ยงภาวะเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ซึ่งมีผลแทรกซ้อนมากมาย เช่น คลอดยาก, ลูกเกิดมามีภาวะเด็กเบาหวาน ฯลฯ 4. อาหารบางอย่าง ทานเยอะไปทำให้ไตทำงานหนัก อาจพบโปรตีนรั่วในปัสสาวะ และเสี่ยงครรภ์เป็นพิษได้ ดังนั้น ทางสายกลาง ดีที่สุดค่ะ กินอะไรให้พอดีๆ ไม่เยอะไปจะดีกว่า

อ่านเพิ่มเติม

อิ่ม