8 ตอบกลับ

เหมือนกันค่ะผ่าคลอดได้17วันแล้ว ทั้งเข้าเต้า ทั้งปั้ม. กินน้ำขิง หัวปลี. ชาอุ่นรักกำลังลองอยู่จะได้ผลหรือป่าวไม่รู้. มีน้ำนมน้อยออกแต่ไม่มากลูกไม่พอกิน ทุกวันนี้เสริมนมผง.

ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ​ เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆ​ นวดเปิดท่อน้ำนมค่ะ​ เราก็ผ่าคลอด​ได้​ 13วัน​ 3วันแรกก็ไม่มีน้ำนม​ พยาบาลมานวดเปิดท่อน้ำนมให้​ และให้ยาทาน​ ตอนนี้เยอะแล้วค่ะ​

ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ ทานน้ำขิง หัวปลี แล้วก็ผลไม้ที่ช่วยเพิ่มน้ำนมจ้า นวดเต้านมบ่อยๆ เอาลูกเข้าเต้าทุก 2-3 ชม. ฝึกให้เขาดูดบ่อยๆ แล้วน้ำนมจะเริ่มมาเรื่อยๆเอง

VIP Member

แม่บ้านนี้ก็ผ่าค่ะ ลูกไม่ดูดนมจากเต้าน้ำนมก็น้อยมาก ใช้วิธีไห้ลูกดูดกระตุ้นเอาค่ะ และกินนมผสมเอา สามเดือนน้ำนมก็หมดเเร้วค่ะแม่บ้านนี้ 😂

ช่วงแรกๆให้น้องเข้าเต้าถี่หน่อยค่ะเพื่อกระตุ้นน้ำนม หรือแม่จะเข้าไปในเพจนมแม่แฮปปี้เพื่อเป็นแนวทางก็ได้ค่ะ

TapFluencer

ปั้มลมไปเรื่อย ๆ ค่ะ ให้ลูกเข้าเต้าเรื่อย ๆ ไม่ต้องเครียดนะคะ นมไม่พอก็เสริมยมผงนะคะ

พยายามเอาเข้าเต้าให้ได้ติดกัน3-4ชม.ค่ะพอเขาหลับก็กระตุ้นด้วยการเขี่ยแก้มให้ตื่น

ดื้มน้ำเยอะๆพักผ่อนให้เพียงพอ อย่าเครียด ทานอาหารที่มีประโยชน์ค่ะ