17 ตอบกลับ

ของคุณตามเกณฑ์มากๆเลยค่ะ ของเราตอน32สัปดาห์ 1,500เอง แต่คุณหมอก็ยังบอกโอเค ยังไม่น่าห่วงอะไร อาหารเพิ่มน้ำหนักคือ โปรตีนต่างๆค่ะ กินให้หลากหลายนะคะ เนื้อสัตว์ต่างๆ ไข่ นม นมถั่ว ธัญพืชต่างๆ อย่าเน้นอย่าใดอย่างหนึ่ง จะได้สารอาหารหลากหลายและไม่กระตุ้นการแพ้อาหารค่ะ กล้วยน้ำว้า ก็ดีนะคะ

เน้นโปรตีนค่ะ ได้ผลจริงๆ กล้วยก็เป็นกล้วยอื่นได้ ผลไม้อื่นๆก็พอทดแทนได้ค่ะ เอาวิตามิน

นน น้องตามเกณฑ์นะคะคุณแม่ เชื่อข้อเท็จจริง เชื่อคุณหมอ อย่าเชื่อคนอื่นหรือคนข้างบ้านนะคะ นน ที่ดีของน้องไม่ควรต่ำกว่า 10 percentile และไม่มากกว่า 90 percentile ค่ะ

ขอบคุนนะคะ🙏

นม​ ไข่ต้ม​ จ้า​ ตอนก่อนจะคลอดหมอก็บอกลูกตัวเล็ก​ พยาบาลเลยบอกให้กินไข่ต้ม​กับ​นม​ เพิ่มมาอีก2มื้อ​ ตอนมื้อว่างจ้า

ขอบคุนนะคะเเม่🙏

กล้วย+นมค่ะ ลูกน้ำหนักเพิ่มแน่นอนแถมแข็งแรงด้วย เรา2อาทิตย์กินบ้างไม่กินบ้าง วันละลูกน้ำหนักเพิ่มมา2โล

ขอบคุนค่ะ🙏

อย่าไปซึเรียสเรื่องน้ำหนักคะถ้าซาวด์แล้วไม่ตกเกณฑ์มาก โฟกัสที่ความแข็งแรงและพัฒนาการของลูกในครรภ์จ้า

ค่ะเเต่ดิ้นดีปกตินะคะเเต่ช่วงหลังๆดิ้นน้อยลงอาจจะนอนหลับเยอะไปหน่อยเเต่ก้ดิ้นเกิน10ค่ะ

ลูกอายุ 3 เดือน เป็นผื่นดวงๆคล้ายมีหนองที่คอ รอยพับตรงคอ รอบปาก รักษายังไงคะคุณแม่

บ้านนี้ซาวด์ตอน​ 29​ วีค​ น้องหนัก​ 1400​ ค่ะ​ คุณหมอบอกว่าตัวใหญ่แต่ยังอยู่ในเกณฑ์ดีค่ะ

ตัวใหญ่จังเลยค่ะ😊

ไม่ต้องกังวลนะคะคุณแม่ ลูกออกมาน้ำหนักมากรึน้อย น้องก็ออกมาโตข้างนอกอยู่ดีค่ะ

ใช่ค่ะเเม่เเต่ปากคนอ่ะเนาะชอบพูดให้เราคิดเราก็ยิ่งกังวล😅

ทานนม​ กล้วย​น้ำว้า ไข่ต้ม​ ดูนะคะ​ เห็นเค้าบอกว่าอาหารพวกนี้ลูกจะได้เต็มๆ​ ค่ะ

ขอบคุนนะคะ🙏

บ้างที ซาวด์ผลน้ำหนักไม่ตรงกับตอนคลอดออกมานะค่ะ คลอดออกมาอาจจะเยอะกว่า

อ่อค่ะขอบคุนค่ะ🙏