4 ตอบกลับ

มามีปัญหาช่วงท้องก็น่าเห็นใจนะคะ ทั้งฮอร์โมนทั้งรูปร่างที่เปลี่ยนไป เลยมีผลต่อใจมาก พาน้องไปที่ๆผ่อนคลาย สงบอารมณ์ ให้มีเวลาได้คิด เตือนว่ากำลังท้องส่งผลต่อลูก ถ้าเด็กเกิดมาพัฒนาการไม่ดี อารมณ์ไม่ดี เลี้ยงยากก็เป็นเราที่ลำบากอีก

ขอบคุณค่ะ

ความเครียดของแม่ส่งผลต่อทารกในครรภ์ ยังไงก้ให้กำลังใจน้องสาวมากๆนะคะ พาน้องไปเที่ยว หรือหากิจกรรมที่ผ่อนคลายทำ ไม่หมกหมุ่นกับเรื่องที่เครียด หรือทำให้มีปัญหาค่ะ

เราว่ากระทบจริงๆคือสุขภาพแม่อะคะ ผลพวงคือพัฒนาการของน้องคะ พยายามให้น้องสาวตั้งสติและคิดลูกมากๆๆคะ

เค้าคิดไม่ได้เลยค่ะ ไม่รู้จะช่วยยังไงค่ะ

ลองคุยกับสามีน้องดูนะคะ บอกให้เบาๆลง เห็นแก่น้องที่ท้อง

ขอบคุนนะคะ