549 ตอบกลับ

เราก็คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวมาตั้งแต่รู้ว่าท้อง กินอดๆอยากๆ เพราะไม่มีตัง ทำงานไม่ได้เพราะปวดน่วงท้องตั้งแต่4-5เดือนแล้ว เวลาไปหาก็คิดนิดหน่อยนะแต่ชิล ดีชะอีก พวกคนชั่วๆจะได้ไม่มายุ่งกับลูกเรา เฝ้ารอเวลาคลอดแล้วก็กลับไปหางานทำ หาเงินเลี้ยงลูก สิ่งที่คิดมาตลอด ทรมานทรกรรมแต่อดทน นี้ ผ่านมา 29ตุลานี้กำหนดคลอดจ้า ให้สิทธิ30บาท ฝากฟรีคะ

อยากกับไปใช้สิทธ์คะ แม่บ้านนี้ใช้ประกันสังคมคะ

เหมือนกันค่ะ ท้องไม่มีพ่อ เรากันแล้วเขาไม่เอาลูกเรา ไม่เป็นไรค่ะแม่สอนไว้ว่าอย่าโหยหายอะไรที่มันไม่มีค่าพอ จำไว้เป็นบทเรียน ทำไรคิดถึงเจ้าตัวเล็กเยอะๆ เขาคือสิ่งมหัศจรรย์ของเราแล้วจำไว้ว่า เขาจะไม่ได้จับต้องลูกเเม้แต่ปลายเล็บหรือเท้าของน้อง สู้ๆค่ะ อย่าไปอาย ใครจะพูดจะดูถูกยังไงก็ช่าง มันเป็นตัวเราไม่ใช่เขา ❣️

สู้ๆน่ะค่ะเราก้เลิกกับพ่อของลูกเหมือนกันค่ะพอรู้ว่าเราท้องก้บอกเราลืมแฟนเก่าไม่ได้ให้เราโทไปหาแฟนเก่าเค้าบอกว่าเราไม่มีอะไรกันทั้งๆที่เรากำลังท้อง พาเราไปเอาลูกออก เราเลยตัดเค้าออกจากชีวิต ตอนแรกๆก้ยากน่ะค่ะ ตอนนี้ท้องได้6เดือนแล้วสู้คนเดียวมาตลอดค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

ของเรามีพ่อ ก้อเหมือนไม่มี ไม่เคยสนใจดูแลเลยตั้งแต่เริ่มท้อง จนนี้จะใกล้คลอดแล้วก้อไม่เคยสนใจ แม้ตังซื้อของบำรุงลูก ซื้อของใช้เตรียมไว้ให้ลูกก้อไม่เคยจะหยิบยื่นให้ มีแต่มาเอาจากเราฝ่ายเดียว ไม่เคยถามสักคำว่ามีตังป่าว แถมนอกใจตลอด เราต้องร้องไห้ทุกคืน ทุกวัน

VIP Member

สู้ๆค่ะ เราก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวไปหาหมอคนเดียวตลอด ไม่รู้สึกน้อยใจอะไรเลยค่ะต้องไม่คิดมากห้ามเครียด เพราะมันมีปลกระทบต่อลูก เราเลิกคิดถึงเรื่องผช.คนนั้นเลยค่ะมีคิดถึงบ้างธรรมดาแต่ไม่เศร้าไม่อะไรแล้วค่ะ คิดถึงแต่ลูกเข้าไว้

ขอบคุณค่ะสู้ๆเหมือนกันน่ะค๊ะ

ปล่อยค่ะแม่ เราก็แม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกัน เลี้ยงลูกด้วยกันมาจะได้เดือนเหตุผลที่เลิก มันเล่นชู้สาวตั้งแต่เราไปคลอด. พอจับได้ก็บอกว่าลูกไม่ใช่ลูกตัวเอง แต่ก็สู้ๆนะค่ะปล่อยเขาไป โพกัสที่ลูกเราดีกว่า #ห้ามเครียดนะค่ะ✌✌

ขอบคุณคะแรกๆแม่เครียดมาก ร้องไห้ทั้งวันไม่ยอมกินอะไรเลย แต่ตอนนี้แม่ปล่อยแร้วคะอย่างว่าแหล่ะคะ โฟกัสที่ลูก

เหมือนกันคะเขามีความสุขกับคนอื่นแต่เราต้องมานั่งอุ้มท้องคนเดียวแต่สู้คะเพราะลูกสำคัญสุดอยากเห็นหน้าลูกอยากอุ้มอยากกอดอยากหอม ไกล้ได้เจอหน้าลูกแล้วคะลืมหน้าพ่อมัรเลยไม่มีในสมองเลยคะ

ถ้าไม่รังเกียจ ลูกพี่เพิ่งคลอด เสื้อผ้าของใช้มีเยอะเลยค้ะ แอดเฟสทักมานะคะ พี่จะส่งของให้ เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่ค่ะ ขนาดคนพร้อมยังเหนื่อยเลย ยิ่งเลี้ยงลูกคนเดียว พี่เข้าใจเลยค่ะ

KT Tawongsa ค่ะ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ พึ่งเลิกกันไปได้เดือนกว่าๆเพราะจับได้ว่าเค้าแอบมีเมียน้อย ไปนอนกะผู้หญิงคาราโอเกะ ซึ่งแม่บ้านนี้รับไม่ได้จริงๆค่ะ ตอนนี้แม่32วีค+2เดย์แล้ว สู้ๆนะคะแม่✌

เราตัวคนเดียวด้วยคะ ตอนนี้ดูแลตัวเองมา4เดือนแล้ว อนาคตเรายังไม่รุ้จะเป็นยังไง แต่เราขอเลือกดูแลเค้าจากตรงนี้ตอนเค้าอยุ่ในท้องให้ดีที่สุด เราเชื่อว่าทุกอย่างจะต้องดีขึ้น