3 ตอบกลับ

ทานอาหารสด ๆ ตัวช่วยบำรุงน้ำนมได้ดี เช่น หัวปลี ขิง ใบกระเพรา มะรุม ฟักทอง อินทผลัม เป็นต้น ควบคู่กับการทานอาหารครบ 5หมู่ ดื่มน้ำ2-3ลิตร ต่อวัน พักผ่อนให้เพียงพอ ส่วนวิธีกระตุ้นน้ำนมแม่ ก่อนปั๊มนมหรือให้ลูกดูดเต้า ให้คุณแม่นวดรอบเต้านมจากฐานมาถึงหัวนมและประคบอุ่นจะช่วยกระตุ้นให้เลือดลมไหลเวียนได้ดี ใช้นิ้วโป้งและนิ้วชี้ดึงหัวนมขึ้นลง และหมุนคลึงหัวนม ทำนาน 1-2 นาทีค่ะ จะช่วยให้น้ำนมไหลพุ่งมากขึ้น ให้ลูกดูดโดยคาบให้ลึกถึงลานหัวนม ลูกจะดูดนมได้ดีค่ะ ให้ลูกดูดนาน 15-20 นาที และปั๊มออกจนเกลี้ยงเต้าทุกครั้ง ควรปั๊มให้ได้ 8 รอบต่อวัน แต่ละครั้งเว้นช่วงห่าง 3 ชั่วโมง เพื่อกระตุ้นให้มีการสร้างน้ำนมใหม่ต่อเนื่องค่ะ คุณแม่ดื่มน้ำให้ได้วันละ 2-3 ลิตร กินอาหารที่ช่วยบำรุงน้ำนม เช่น หัวปลี ชิง ใบกะเพรา มะละกอ ฟักทอง ใบกุยช่าย ผักชีลาว เม็ดขนุนต้ม พร้อมกับพักผ่อนให้เพียงพอ ไม่เครียด น้ำนมจะมาเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆค่ะ

หมอเขาไม่ค่อยให้กินชานะคะ ส่งผลไม่ดีต่อลูกค่ะ แล้วก็พวกกาแฟช็อกโกแลต มันมีสารคาเฟอีนค่ะ แคนตาลูปกินได้แต่ห้ามเยอะนะค่ะ ของเราบำรุงด้วยนมแอนมัม กับยาบำรุงที่หมอให้ ลูกดิ้นเก่งมากค่ะ แถมน้ำนมก็ไหลออกมาเองบ่อยมากค่ะเปียกเสื้อเกือบตลอดเลย

บ้านนี้กินอินทผาลัมอบแห้งวันละ8เม็ดกับนมแลคตาซอยทุกวันแล้วก็กินน้ำเปล่าเยอะๆค่ะแม่ที่สำคัญคือห้ามเครียดค่ะ