10 ตอบกลับ

บอกยายไปเลยว่าหมอสั่งไว้ว่า เด็กไม่ควรได้รับหรือสัมผัสกับกลิ่นบุหรี่เป็นประจำ มีอันตรายต่อการพัฒนาสมองและการเจริญเติบโตในส่วนต่างๆของร่างกาย

ตายายเขาดูดของเขามาเป็นเวลานานแล้วค่ะจะให้เลิกบอกเลยว่ายาก​ ทางเดียวคือถ้าจะดูดต้องออกห่างๆเด็กไปคนละทิศคนละทางเลยค่ะ

VIP Member

อัตรายมากๆ ถ้าไม่อย่างงั้นก็ให้ยายสูบบริเวณอื่นพอมาเลีเยงหลานก็เปลี่ยนเสื้อผ้าจะได้ไม่มีกลิ่นบุหรี่

เราตั้งครรภ์ยังต้องเลี่ยงอยู่ไกลกลิ่นบุหรี่ หายใจไม่ออกค่ะ ถ้าเป็นเด็กเล็กคงไม่เหมาะมากๆ สงสารลูกนะคะ

จริงค่ะ ตอนนี้ก็เครียดเรื่องนี้มากค่ะ

กลิ่นต่อให้สูบแล้วไปอาบน้ำมาก็ยังติดอยู่คะ ถ้ายายเลิกไม่ได้ก็อาจหาคนอื่นเลี้ยงไหมคะ

หาคนเลี้ยงที่ไว้ใจได้ยากจริงๆ ค่ะพี่

ถึงจะสูบไกลแค่ไหนกลิ่นบุหรี่ก็ติดเสื้อผ้า ทางที่ดีงดได้งดค่ะเพื่อหลาน 😂

น่าจะงดยากเลยค่ะ นางว่า นางสูบมาตั้งแต่จบป.4 😂 แต่ตอนนี้เวลานางสูบบุหรี่ นางจะไปสูบที่อื่น

อันตรายต่อระบบหายใจของลูกมากค่ะ ไม่ควรให้อยู่ในบริเวณใกล้เคียง

VIP Member

ถ้ายายยังดูดอยู่ ก็เตรียมตัวรักษาลูกเรื่องระบบหายใจค่ะ

VIP Member

กลิ่นบุหรี่ติดฝังลึกลงในเสื้อผ้าค่ะ ทางเดียวคือเลี้ยงเอง

ครบ 3 เดือน แม่ต้องไปทำงานแล้วค่ะ

ก็สงสัยต้องเลี้ยงเองคนแก่พูดยาก