เราจะจัดการยังไงกับคนหัวโบราณดีคะ????

แม่แฟนจะชอบมาพูดกะเราอยู่บ่อยๆ จะป้อนข้าวละ จะซื้อซีลีแล็คกับกล้วยมาไว้ป้อนมันละ พูดตอนลูกเราได้ สองอาทิตย์ เราก็ไม่สนใจ ไม่ป้อนไม่สนใจคำพูดเค้า แล้วก็ชอบถามย้ำๆอยู่ตลอด มึงไม่กลัวมันหิวหรอแต่พวกมึงยังหิวข้าวหิวน้ำ มึงคิดว่ามันไม่หิวหรอก #เราตอบไปว่า มันกินแค่นมมันก็อิ่มแล้ว (แถมตอบในใจอีกว่ามันบอกหรอว่ามันอยากกินข้าวอ่ะ) เราเล่าให้แฟนฟัง แฟนบอกแม่เค้าไปว่า ยังไม่ป้อนหรอก หมอเค้ายังไม่ให้ป้อนรอ 6 เดือนโน่น #แม่แฟนตอบกลับมาว่า ตอนมึงกูก็ป้อนตอนมึงได้ 3 วันนู่นไม่เห็นเป็นไร มึงไปเชื่อคำหมอหลายลูกมึงจะไม่โต ใครมาบ้านก็เล่าให้ฟังว่าป่านนี้มันยังไม่ป้อนข้าวลูกเลยลูกมันจะโตได้ไง ก็ไม่มีใครเห็นด้วยเลยว่าให้ป้อนข้าวนะ หลังจากวันนั้นมาก็ไม่ค่อยพูดถึงเรื่องป้อนข้าวอีก จนวันนี้ลูกเราครบ 1 เดือนเราอยู่บ้านกับลูก แฟนไม่อยู่ แม่แฟนเดินมาพูดกับเราอีกว่า วันไหนจะป้อนข้าวลูกอีก (มันเหมือนแบบปรี๊ดขึ้นสมองมาก เหมือนมาพูดปั่นประสาทให้เราโมโห) เราอยากรู้ว่าจะมีวิธีการจัดการยังไงเห้ออออ !!! เหนื่อยใจ ก็แค่อยากระบาย #คำไม่สุภาพก็ขอโทษด้วยนะคะ

90 ตอบกลับ

น่าเบื่อนะค่ะ ตอบไปว่า สมัยก่อนกับสมัยนี้มันต่างกันค่ะ หรือไม่ก็เอาหมอมาอ้างเลยค่ะ ที่หมอไม่ให้ป้อนข้าวก่อน6เดือน เพราะระบบย่อยอาหารลูกยังไม่ดีพอค่ะ ยิ่งกล้วย ถ้าย่อยไม่ได้จะเน่าในลำไส้ ทำให้ใส้เน่า ได้ค่ะ

ขอบคุนค่ะ

VIP Member

บอกไปคะแม่เลี้ยงแบบนั้นก็นั่นลูกแม่ นี้ลูกหนูๆเลี้ยงแบบของหนูเองคะ ลูกใครลูกมันคะ แล้วหมอเค้ายังไม่ให้ทานถ้าน้องเป็นอะไรไปแม่รับผิดชอบไหวมั้ยคะ? ถ้าหนูอยากได้ความคิดช่วยเหลือเมื่อไหร่หนูจะถามแม่เองคะ !!!!

สู้ๆนะคะคุณแม่เป็นกำลังใจให้คะ ♡︎

มีทางเดียวคะ ทำมึนๆ ไปคะ บ้านนี้ ก็เจอจนเครียด เครียดมากๆ นมแม่ก็หายคะ เอาลูกเข้าเต้า ก็จะเริ่มบ่น นมก็ไม่มี ก็ยังจะให้กินอีก ลูกไม่อิ่ม เดี๋ยวก็ร้องงอแงอีก ซ้ำๆ ทั้งวันทุกวันคะ หลังๆ ก็ทำ ยิ้มอย่างเดียวคะ

เวลาน้ำนมเราไม่พอเราอาศัยว่าได้ปั๊มเวลาลูกหลับ ไว้กินเสริมกันเวลาไหนที่นมออกไม่พอ แม่แฟนก้มาว่าว่าจะปั๊มไว้ทำไม ให้มันกินจากเต้าแหล่ะไม่ต้องปั๊ม แต่เราก็ไม่สนค่ะ

บ้านนี้ก็เจอปัญหานี้เหมือนกันค่ะ ขนาดไม่ได้อยู่ด้วยกันนะตื่นเช้ามาก็โทรมาถามทุกวันว่าให้ลูกกินอะไรรึยังถามทุกวันพูดทุกวันต้องให้กินนะให้กิน 2 เวลาด้วยแกก็พูดไปเราก็ทำเฉยเดี๋ยวก็ 6เดือนละ

เวลาที่หมอนัดพาย่าไปด้วย เล่าให้หมอฟังเลย ให้หมออธิบาย 1 เดือนน้องยังเล็กมากๆ นอกจากนมกับน้ำ น้องก็ไม่ควรกินอาหารเสริม เวลาลูกป่วยมาคนที่เหนื่อยและเสียใจมากที่สุดคือแม่ ไม่ใช่ย่าค่ะ

เราตัดปัญหาเรื่องนี้ ด้วยการไม่ไปอยู่เดือนบ้านแฟนเลยค่ะก่อนหน้านี้ก็เช่าหออยู่อยู่แล้วก็เลยอยู่เดือนที่หอเลี้ยงลูกเองตามมีตามเกิดเลยค่ะเหนื่อยหน่อยแต่สบายใจค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่

นี่ก็ไม่อยากอยู่บ้านแฟนตั้งแต่คลอดแล้วค่ะ แต่เกรงใจแฟน ไม่กล้าบอก ก็เลยมาอยู่บ้านแฟนนี่แหล่ะค่ะ ดูแลตัวเองกับลูกให้ดีที่สุดแล้วค่ะตอนนี้

บอกไปเลยค่ะ ว่านี่ลูกกูไม่เหมือนลูกมึง เห็นแล้วขึ้นเลยค่ะ ทำตัวเหมือนเคยเลี้ยงมาแล้ว เป็นร้อยๆคน เลี้ยงแค่ลูกตัวเองมาไม่ตายก็บุญแค่ไหนแล้ว แก่แล้วยังไม่เจียม

ค่าา

ทวดของน้องบ้านนี้ยังบอกเลยให้รอ 6 เดือนก่อนค่อยป้อน ทวด 80 กว่าจะ 90 แล้วค่ะ แม่อย่าห่างน้องเชียวนะคะ ไว้ใจไม่ได้ บอกไปเลยค่ะ ถ้าไม่ได้ 6 เดือนไม่ป้อนเด็ดขาด

ไม่เคยห่างเลยค่ะ นั่งเฝ้าตลอดแม้เวลาหลับ ลูกหลับนั่งเฝ้าลูกเค้าก็ว่าเรานะคะ เวลาเราเข้าห้องน้ำ ออกมาทีไร จะเห็นย่ายืนยุกะลูกเราประจำ

แม่แฟนเราก็เป็น เดือนนึงกินข้าวกินกล้วย พูดกะคนแบบนี้ เรานี่เถียงเลยจ้ะ แต่เรายุ่บ้านเราไม่ได้ยุ่บ้านแฟน อย่างว่าอยู่บ้านเขาก็คงจะเถียงไม่ค่อยได้

VIP Member

ถามทำไมถึงไม่โตคะ​ ทำไมรู้ดีกว่าหมอ​ ป่วยไปหาหมอมั้ยคะ​ ลูกบ้านนี้กินนมอย่างเดียว6เดือน​ หมอยังว่าตัวใหญ่เลย​ นมเพียงพอแล้วน้ำก็ไม่ต้องนะคะ