21 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นเบาหวาน​ก่อนการ​ตั้ง​ครรภ์​คุมอาหารพร้อมฉีดอินซูลิน​น้ำหนัก​ก่อนท้อง78พอถึงกำหนดคลอดน้ำหนัก​81ขึ้นมาแค่3โลเองแต่คลอดลูกออกมาได้3130 ไม่ต้องกังวลนะคะคุมอาหารน้ำหนักลูกก็ปกติคะเน้นทานโปรตีน​ข้าวทานเป็นข้าวกล้อง​หรือไรเบอร์​รี้ของหวานงดหรือถ้าอยากทานน้ำตาลให้ใช้หญ้าหวาน​แทนน้ำตาล ดื่มน้ำเยอะๆวันละ3ลิตร ทานกล้วยน้ำว้า​เพื่อเพิ่มน้ำหนักลูกแต่อย่าสุกมากถ้าสุกมากน้ำตาลจะเยอะน้ำใบเตย​ก็ช่วยได้ดีมากๆลดน้ำตาลในเลือดได้

แม่บ้านนี้ก็เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ เหมือนกันคะ.น.น แม่ก็ลดเหมือนกันคะ จาก 1เดือน น.น 59ล. ถึง6เดือน น.น เพิ่มมาแค่64ล.มาตรวจน้ำตาลตอน5เดือน น้ำตาลสูงต้องนอน ร.พ. ควบคุมอาหารและต้องฉีดยาอินซูลินเข้าท้องทุกวัน4เวลา. น.น ลดลงเหลืออยู่58ล. ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้34w2b แล้ว. พึงไปซาว์มา น.น ลูกเราได้ 2464g แล้วคะ เพิ่มขึ้นทุกรอลที่ไปซาว์น้อง. เป็นกำลังใจไปด้วยกันคะ. สู้ๆนะคะ

แม่ทานนํ้าต้มใบเตยนะค่ะห้ามต้มใส่นํ้าตาลลงจริงค่ะบ้านนี้ก็เป็นค่ะตอนสามเดือนขึ้นจนหมอตกใจแต่พอกินต้มนํ้าใบเตยไปตรวจเดือนถัดมานํ้าตาลลดค่ะกินแทนนํ้าเปล่าเลยค่ะต้มกรอกใส่ขวดใส่ตู้เย็นไว้วันล่ะ3ลิตรอาหารบ้านนี้กินปกติค่ะไม่ได้คุมแต่ทานนํ้าใบเตยแทนนํ้าเปล่าเอาค่ะที่แรกไม่เชื่อพอทำแล้วลดลงจริงๆค่ะ

เราให้คำเเนะนำนะคะ เพราะเราก็เป็น เเม่กินน้ำใบเตยต้มสุกอย่าใส่น้ำตาลหรืออะไรลงไปนะคะ ต้มเปล่าๆเลย ต้มเเล้วทิ้งไว้ให้เย็นเเช่เย็นกินเเทนน้ำปล่าว ดีมาก เพราะช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือดได้เยอะมาก เราตรวจเลือดไป3ครั้งน้ำตาลสูงทุกครั้ง จนมาเจอวิธีนี้ เรากินเเค่3วัน น้ำตาลลดฮวบเลยค่ะ👍✌️💪 สู้ๆค่ะ

บ้านนี้ก้อโดนคุมน้ำตาลค่ะแต่จะแบ่งการกินเป็นมื้อย่อยๆค่ะวันละ3-4มื้อต่อวันกินนมรสจืดไม่ต้องเน้นข้าวมากทานผลไม้ที่มีน้ำตาลน้อยทานน้ำใบเตยต้มที่ไม่ต้องใส่น้ำตาลน้ำหนักแม่ค่อยๆเริ่มขึ้นค่ะแล้วก้อชงจมูกข้าวไรซ์เบอร์รี่บดผงชงกินควบคู่ไปกับนมแอนมัมช่วยได้เยอะเลยค่ะคุนแม่ลองดูนะค่ะ

ไม่นะคะ แต่เราต้องเลือกกินอาหารที่มีประโยชน์ ตามที่คุณหมอแนะนำค่ะ แม่ทางนี้ตรวจเจอเบาหวานเช่นกันน้ำหนักช่วงแรกลง ก่อนท้อง63.7kg ท้องมา35สัปดาห์ 64.3 kg ค่ะ แต่ลูกหนัก 2538kg ปกติค่ะ อาหารลงลูกไปเยอะค่ะ ไม่ต้องเครียดนะคะ

กินข้าวกล้อง ข้าวไรเบอรี่ได้ค่ะแม่ มื้อละ 1ทัพพี กับข้าวก็แบบปรุงไม่ใส่น้ำตาล งดของหวาน ผลไม้รสหวานจัด ดื่มนมจืด บ้านนี้เคยเสี่ยง คุมอาหาร 1 เดือน น้ำหนักไม่ลด แต่น้ำหนักลงลูก พยามอย่าเครียดค่ะ

แม่ก้อเป็นเหมือนกันจ้า ตลอดการตั้งครรภ์ น้ำหนักแม่เพิ่มขึ้น10 กิโล คุมอาหารเหมือนกัน แม่เน้นกินกับมาก กินข้าวน้อยๆ เน้นกินบ่อยๆเอา หมอเร่งคลอดให้แม่ตอน38วีค น้องคลอดออกมา 3260 กรัม

น้ำหนักคุณแม่ลงจากการควบคุมอาหารได้เป็นปกติค่ะ ส่วนลูกเค้าจะสามารถดึงสารอาหารไปจากคุณแม่ได้อยู่แล้ว ต้องดูน้ำหนักตอนทำอัลตราซาวน์ค่ะว่าได้น้ำหนักตามเกณฑ์มั้ย สู้ๆ ค่ะ 😊

บ้านนี้ตรวจเจอแต่แรกๆที่ฝากครรภ์ ตลอดการตั้งครรภ์จนถึงคลอดน้ำหนักแม่ขึ้นแค่5กิโลเอง น้องคลอดตอนอายุครรภ์37+ น้ำหนักแรกเกิด 3,180กรัมค่ะ