177 ตอบกลับ

บ้านนี้แพ้4เดือนแรกคะ กินไม่ได้แม้แต่น้ำ อ้วกจนเส้นเลือดฝอยในคอแตก ต้องให้น้ำเกลือยาฆ่าเชื้อพร้อมกันครั้งละ3ถุง นอนโรงบาล11วันตอนเดือนที่2และเดิอนที่4นอน7วันคะ พอเข้าเดือนที่5หายเลยกินทุกอย่าง ตอนนี้38wน้ำหนักลูกในครรภ์3.6โลแล้วค่ะหมอนัดผ่า14กุมภา🥰

เข้าเดือนที่3ก้หายคะ แพ้อยู่เกือบเดือน บ้านนี้เป็นเหมือนคุณแม่เลย อ้วกทุกครั้งที่มีอะไรเข้าท้อง รำคาญมาก ทั้งหงุดหงิด ทั้งร้องไห้ ต้องมานั่งปรับอารมณ์ตัวเองบ่อยๆ วิธีแก้ของเราคือต้องปรับวิธีการกินทุกวัน กินน้อยๆ แต่กินบ่อยๆ สู้ๆคะคุณแม่

ท้อง2แพ้ถึง​ 14สัปดาห์เลยคะ​ กินอะไรไม่ได้น้ำหนักไม่ขึ้นแม้แต่นิดเดียวคะ​ ต้องทานยาแก้แพ้ตลอด ทั้งอาเจียน​ ทั้งเวียนหัว​ พอหายแพ้ขึ้นพรวดๆเลยคะ🤣 อดทนหน่อยนะคะคุณแม่​ เดี๋ยวก็หายแพ้แล้วจ้า​ หมอบอกปกติ​ ทั่วไปแล้วจะแพ้ไม่เกิน4เดือนคะ

แพ้เหมือนกันค่ะ อ้วกจนไม่มีอะไรให้อ้วกเป็นน้ำสีเหลืองออกมาอ้วกจนเหนื่อยมากคะ แต่บ้านนี้จะแพ้ช่วงเย็นค่ะ มื้อเย็นวันไหนกินได้จะรีบกินเลยค่ะ ส่วนใหญ่จะหาอะไรร้อนๆกินค่ะ พอช่วยได้บ้าง จะเน้นมื้อก่อนเย็น เลิกแพ้ตอนเข้าเดือนที่ 4 ค่ะ

แพ้ถึง3เดือนค่ะ แล้วก็หายไปโดยปริยาย แม่ต้องอดทนเท่านั้นจ้า 5555 บ้านนี้น้ำเปล่าก็แตะไม่ได้ ทรมานสุดๆ ไม่กินก็ท้องว่าง พอกินก็อ้วก นอน6คืน หมดน้ำเกลือไปหลายกระปุกก็อ้วกเหมือนเดิม จนล่วงไป3เดือน ฮอโมนเปลี่ยนก็หายจ้า กินอะไรได้กินไปเลย

เราเเพ้หนักตั้งเเต่เดือนเเรก จนถึง 3 เดือน ถึงขั้นเข้า รพ เลยค่ะ 2 ครั้งเพราะอวกหนักทั้งคืน เพลียมากไม่มีเเรง กินยาก็ไม่หาย เข้าน้ำเกลือรู้สึกดีขึ้น เเต่ไปหาหมอเฉพาะทางคลีนิคเด็กได้ยา 2 ตัวมากิน ตอนนี้ อาการอวกไม่มีเเล้ว ดีขึ้นมาก

สู้ๆ นะคะคุณแม่ เคยอ่านมาหมอบอกเวลาแพ้ไห้คุนแม่จิบนำขิงเอานะคะ แล้วก้กินบิสกิตคำสองคำค่ะ.. บ้านนี้ไม่แพ้เลยค่ะ 5 วีคจะ 6 แล้ว กินทุกอย่างที่ขวางหน้า แต่จะมีเวียนหัวคลื่นใส้ ก็ ดมยาดม กินเปรี้ยวๆ เอาค่ะ.. เป็น กำลังใจให้นะคะ คุณแม่ ❤❤

ทนอย่างเดียวเลยค่ะ ทางนี้หนักมากๆ แค่หายใจก็เหนื่อย แพ้จนถึงสี่เดือนกว่าๆ เลยค่ะ พอผ่านมาได้ ชีวิตสดใสมากๆ นะคะ ยิ่งแพ้หนักแปลว่าฮอร์โมนสูงดีค่ะ มีงานวิจัยรองรับว่าเด็กในครรภ์จะฉลาดมากๆ ด้วย คิดแต่เรื่องดีๆเข้าไว้ นะคะ

บ้านนี้แพ้ตั้งแต่ยังไม่รู้เลยค่ะ เข้าเดือนที่2 3 กินอะไรไม่ได้เลยได้นอนรพ. เติมน้ำเกลือ กว่าจะหายก็4เดือนกว่าค่ะ แม่น้ำหนักลดแต่ลูกน้ำหนักตามเกณ หากคุณแม่แพ้หนักลองปรึกษาหมอดูนะคะ อาจได้เติมน้ำเกลือหรือได้ยามาทาน

แพ้ค่ะ แต่ไม่หนัก แพ้แค่3เดือนค่ะ วิธีแก้บ้านนี้คือถ้าเริ่มมีอาการก็อ้วกออกมาให้หมดค่ะไม่กั๊ก มันทรมานหรือไม่ก็ทานของเปรี้ยวค่ะ แต่อาการคุณแม่นี้อาจถึงขั้นได้แอดมิ้ดเลยนะคะ ถ้ากินอะไรไม่ได้เลย ปรึกษาหมอดูนะคะ