18 ตอบกลับ

38 วีค ไม่เรียกว่าก่อนกำหนดนะคะ เป็นระยะคลอดปกติค่ะ ถ้าก่อนกำหนดต้องต่ำกว่า 37 วีคค่ะ ขอให้คุณแม่คลอดปลอดภัย พ้น 37 วีคไปแล้วสบายใจได้ค่ะ

VIP Member

อย่างน้อยก็ให้น้องออกมา แบบปลอดภัยค่ะไม่ว่าจะผ่ารึคลอดเอง เราทรมานแค่ไหนก็ยอมแต่ขอให้ลูกปลอดภัยก็พอแล้วค่ะ

37วีคขึ้นไปถือว่าไม่คลอดก่อนกำหนดแล้วค่ะ ไม่เร็วไปหรอกค่ะแม่ เราเองยังอยากคลอดตอน37วีคเลย อยากเจอหน้าลูกไวๆ

ท้องแรกเราคลอด 40+4 ท้องสองคลอด 38+2 ค่ะ ถ้าคลอดตั้งแต่ 38w คือปกติแล้วค่ะ ไม่ใช่ก่อนกำหนด

Super Mum

สู้ๆ ค่ะแม่ ขอให้ปลอดภัยทั้งแม่และน้องนะคะ 38 wk ไม่ถือว่าคลอดก่อนกำหนดค่ะ

ตอนท้องแรกเราก็คลอด 38 w นะคะ แต่เราคลอดเองนะคะ นำ้คร่ำแตกด้วย

ท้องแรกคลอด34วีค ท้องสอง36วีคค่ะ น้องแข็งแรงสมบูรณ์ดีคะ

VIP Member

38 คือพร้อมคลอดแล้วนะค่ะ ส่วนมากคลอดเองจะอยู่ที่37+ 38 ค่ะ

VIP Member

36 สัปดาห์ลูกแข็งแรงปกติกลับบ้านพร้อมกัน

VIP Member

สู้ๆค่ะ เป็นไปได้เราก็อยากคลอดธรรมชาติ