12 ตอบกลับ

ขนาดของท้องและน้ำหนักตัวของแม่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการเจริญเติบโตและความแข็งแรงของทารกในครรภ์ค่ะ ถ้าซาวด์ดูแล้วหมอไม่ได้ว่าอะไรเรื่องขนาดหรือนน.ตัวลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะะะะะะ

ปกติค่ะ ท้องเดือน1-3เดือนแรก น้ำหนักจะไม่ขึ้น พอเดือน4-6 น้ำหนักจะขึ้นเดือนละกิโล เดือน7-9 น้ำหนักจะขึ้น2-3กิโล ต่อเดือน อันนี้คุณหมอแนะนำมาค่ะ อย่าได้กังวล

ลองกินกล้วยดูนะค่ะ แต่อย่ากินที่มันสุกมากๆเดียวเบาหวานขึ้นค่ะ บ้านนี้กินกล้วยหมดทีละเป็นหวีค่ะ555น้ำหนักขึ้น2-3โล

อย่าห่วงเลยนะคะ เราก่อนท้อง 56 ค่ะ ตอนนี้ได้ 5 เดือน ..ได้มาแค่ 58 ค่ะ ขึ้นมาสองโล แต่คุณหมอเราบอกว่าทำน้ำหนักดีแล้วค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก่อนท้อง45 ตอนนี้9เดือนแล้วน้ำหนัก51 (38วีค+2) ไม่แพ้ท้องแต่แนกเลยค่ะ เด็กน้ำหนัก 2.89ค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็ไม่แพ้ค่ะ ทานปกติ มาขึ้นไวตอนช่วง6 เดือนขึ้นไปค่ะ ช่วง5 เดือน ท้องเพิ่งเริ่มออก

บ้านนี้ท้องได้8เดือนน้ำหนักขึ้น4โลคะ หมอบอกน้องแข็งแรงดีน้ำหนักของน้องปกติดีคะ

VIP Member

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปจ้า ขึ้นเยอะระวังหมอดุเอานะคะบ้านนี้ขึ้นที5-6โลหมอดุเลย

บ้านนี้ไม่ขึ้นเลยคะ ก่อนท้อง 46 แพ้ท้อง 45 ตอนนี้ 4 เดือน ก็ยัง 45 อยู่เลยคะ

ซาว์ดดูขนาดเด็กดีกว่าเนอะ น้ำหนักเราระบุได้ไม่ทั้งหมดนะคะ