38 ตอบกลับ

ปกติ 37 วีค ต้องหนัก 2900 ค่ะ ถึงจะตามเกณฑ์ ยังไงแม่ก็กินไข่ นม กล้วย เนื้อสัตว์เหมือนที่คนอื่นๆแนะนำ เพราะเป็นโปรตีน กินแล้วจะลงที่ลูกนะคะ นมให้กินหลายๆแบบ อย่ากินแบบเดียวนะคะ เช่น นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ นมข้าวโอต นมแพะ นมวัว กินสลับกัน แล้วลองสั่งผงจมูกข้าวไรซ์เบอร์รี่ซองสีม่วงมาบำรุงช่วยด้วยค่ะ ในแอพส้มมีขาย หลายๆแม่แนะนำกินแบบนี้ลงลูก

เราดูตามนี้ค่ะ

พึ่งผ่านมาเลยค่ะ แม่บ้านนี้ท้องได้ 37+3 หมอตรวจเจอว่าแผลผ่าคลอดเก่า เปิด เลยต้องผ่าคลอดด่วนกลัวเป็นอันตราย พอคลอดเสร็จน้องน้ำหนักแค่ 2380 กรัม แต่น้องแข็งแรงมา ไม่ต้องได้อยู่ตู้อบ อยู่กับแม่ปกติ เหมือนน้องตัวโต นอนเก่งกินเก่ง แข็งแรงจนหมอชมเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ❤️

สอบถามแม่ค่ะ ที่หมอตรวจพบแผลเก่าเปิด แม่มีอาการอะไรไหมคะ หรือว่าคุณหมอซาวด์ปกติแล้วเจอ แชร์หน่อยค่ะ🥺ตอนนี้กลัวๆเหมือนกัน

บ้านนี้ตอน 7 เดือนน้องน้ำหนักน้อยค่ะ แม่เลยกินไข่วันละ 4 ฟอง กล้วยน้ำว้า 2-3 ลูก นมแพะ น้ำเปล่าวันละ 3-4 ลิตร กินแบบนี้ไปเดือนนึงซาวด์ล่าสุดตอน 34+6 w น้องน้ำหนัก 2650g หมอบอกเกินเกณฑ์แล้ว ตอนนี้ 36+1w หมอนัดตรวจอีกทีวันศุกร์หน้านี้ค่ะ ตอนนี้เลยลดไข่เหลือวันละ 1-2 ฟองพอค่ะ ลองดูนะคะ

บ้านนี้เจอว่าน้องตัวเล็กตั้งแต่ 28w แม่บำรุงทุกอย่างก็ไม่เพิ่ม ก่อนคลอดซาวด์ได้ 2300 หมอให้คลอดตอน 37+3w น้องออกมาแค่ 2085 เองค่ะ แต่แข็งแรงดี ปกติทุกอย่าง บ้านนี้มีภาวะน้ำคร่ำน้อยด้วยค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ มาโตข้างนอกเอาค่ะ ตอนนี้น้องได้ 1 เดือนแล้วกินเก่งมากค่ะ

ไวตามิลล์ค่ะ ไม่เเน่ใจว่าเกี่ยวมั้ยบ้านนี้หมอก็บอกตอนเเรกน้ำหนักไม่ถึงเกณฑ์หลังจากนั้นกินนมไวตามิลล์วันละสองขวดเลยค่ะ ออกมาน้ำหนักโอเคเลย เเต่เตียงข้างๆเราน้ำหนักน้องออกมาก็2,200ค่ะน้องปกติกลับบ้านพร้อมเเม่ค่ะ

แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ บ้านนี้ทานปกติไม่ได้บำรุงอะไรพิเศษ ผ่าคลอดฉุกเฉินตอน37+4วีค ก่อนผ่า1วันหมออัลตราซาวน์นน.น้องประมาณ2600กรัม ออกมาจริงๆ3210เลยคะ เน้นทานอาหารหลากหลายและมีประโยชน์ ขอให้น้องและคุณแม่แข็งแรงนะคะ

แนะนำทานไข่ต้มวันละ 2 ฟอง นมวันละ 2 กล่อง นมลองสลับเป็นนมแพะ หรือนมชงของคุณแม่ตั้งครรภ์ ดูบ้างก็ได้นะคะ แต่ไม่แนะนำให้ทานแค่นมวัวนะคะ เพราะน้องออกมาอาจแพ้นมวัวได้ค่ะ ที่สำคัญคุณแม่พักผ่อนให้เพียงพอด้วยนะคะ

โปรตีนค่ะ ไข่ต้ม ดื่มนม ถ้าแม่แพ้กินไม่ได้ แนะนำค่ะข้าวไร้เบอร์รี่ ตอนแรกน้ำหนักน้อยมากค่ะ พอกินได้ก้เพิ่มขึ้นๆ อร่อยด้วยนะแม่ กินกับนมก็ได้ เทใส่ข้าวก็ได้ กินกับอะไรก้ได้

อย่ากังวลเลยค่ะ นน เท่านี้ก็โอเคแล้วค่ะ ค่อยมาโตข้างนอกได้ค่ะ อีก 1 อาทิตย์ นน จะขึ้นมากกว่านี้ บางทีหมอไม่ได้วัด นน น้องตรงค่ะ บางคนวัดได้น้อยพอคลอดมา นน น้องเยอะค่ะ

ของเราตอน 37 วีค น้องน้ำหนัก 2,444 กรัม คลอด 38 + 5 วีค น้องน้ำหนัก 2,730 กรัม คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะน้ำหนักที่หมอซาวด์อาจจะดูน้อย คุณแม่ยังมีเวลาบำรุงอยู่นะคะ กินไข่วันละ 2 ฟอง นะคะ