9 ตอบกลับ

เห็นหลายคนบอกว่าผ่าคลอด คลอดธรรมชาติ เป็นแผล ศัลยกรรม ห้ามกินไข่ มันจะเป็นแผลนูน เป็นคีลอยด์ ไข่คือโปรตีนชั้นดีราคาถูก การกินไข่ทำให้แผลหายเร็ว ไม่ได้ทำให้เป็นคีลอยด์แต่อย่างใด.. ..คีลอยด์เกิดจาก ขบวนการรักษาแผลของร่างกาย ที่สารเนื้อเยื่อมาปิดแผลมากเกินไป เกิดจากความผิดปกติของร่างกาย และกรรมพันธุ์ ไม่ได้เกิดจากไข่แต่อย่าใด นี่คือความรู้ที่ถูกต้อง มีการศึกษาและทดลองคนจะเป็น คีลอยด์ ไม่กินไข่ก็เป็น .. #ย้ำไม่กินไข่ก็เป็น

ถ้าเอาตามหมอกินได้หมดค่ะแต่มันมีอีกด้านคือกินแล้วทำให้เราคันแผลได้ค่ะและแผลจะเป็นคีลอยด์หรือแผลนูนขึ้นมันก็ขึ้นอยู่แล้วแต่คนค่ะแม่

จะมีบางเคส ถ้าคุณแม่เคยมีแผลแล้วเป็นแผลคีลอยด์ แผลผ่าคลอดก้อาจเป็นคีรอยด์ ได้ค่ะ คุณหมอเลยแนะนำงดไข่ในเดือนแรกอ่ะค่ะ

เราก็กินนะ ไข่มีประโยชน์ กินประจำเลย เราเป็นแผลคีลอยด์นิดนึงแต่สาเหตุน่าจะมาจากการยกของหนักมากกว่า

แม่จะเอาตามหมอหรือตามความเชื่อล่ะคะ ถ้าตามหมอ กินได้ค่ะ ถ้าตามความเชื่อกินไม่ได้ค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ผ่าคลอด กินไข่ตั้งแต่รพ. ทุกมื้อ กลับมาบ้านดึกๆเวลาหิวก็ไข่เจียวไข่ดาวจ้า 😂

กินได้ค่ะ ไข่มีโปรตีน และช่วยสมานแผลด้วยค่ะ คุณหมอแนะนำมาค่ะ

VIP Member

หมอแนะนำให้กินไข่ เพราะแผลจะได้หายเร็วค่ะ

กินได้จ้า ไข่ตัวบำรุงเลยจ้า