4 ตอบกลับ

เคยเป็นคะ​ โดนตรวจภายในเมื่อวันที่19​ ตอน38wแล้วปากมดลูกเปิด2เซนพอดีเป๊ะ​ มีมูกเลือด หมอให้กลับมาดูอาการที่บ้านคะ วันที่20กับ21ไม่เปิดเพิ่ม​ มูกเลือดยังมีอยู่​ ลูกดิ้นปกติดี​ แม่เลยใช้วิธีเร่งคลอดช่วย​ วันที่22​ 10โมงน้ำคล่ำแตกคะ​ ไปถึง.รพ​ ปากมดลูกพึ่งเปิดเพิ่ม1เซน​ จาก2เป็น3เซนคะ หมอให้แอดมิดทันทีเพราะ​น้ำคล่ำแตกแล้ว​ พอเปิด4เซน​ ใช้ยาเร่งเลยคะ​ ใช้เวลา2ชั่วโมง​ครึ่ง​ ปาดมดลูกเปิด9.4เซน​ เข้าห้องคลอดเลยคะ​ ต้องสังเกต​อาการนะคะ ถ้าน้ำคล่ำไม่แตกหมอก็ยังไม่ให้คลอดคะ​ นอกจากคนที่มีความเสี่ยงเช่น​ ไข้สูง​ ความดันสูง​ เป็นเบาหวาน​ ครรภ์​เป็นพิษ​ เขาจะให้ผ่าทันที​ แต่ถ้าไม่มีความเสี่ยงอะไร​ มีแค่มูกเลือดแต่ไม่มีน้ำคล่ำแตก หมอก็จะให้กลับบ้านมาดูอาการคะ​

หลังจากมีมูกเลือด​ มีอาการท้องแข็งแต่ไม่ถี่​ แต่แข็งบ่อยขึ้น เวลาท้องแข็ง​ จะปวดร้าวลงจิมิ แล้วจะปวดบีบตรงมดลูกคะ​ ทางนี่รอไม่ไหว​ เลยนั่งท่าผีเสื้ออยู่2วันกับให้แฟนตาม​ 2วันน้ำคล่ำแตกเลยคะ​

บ้านนี้ก่เป็นค่ะ มีมูกสีน้ำตาลอ่อนๆออกมาก ท้องแข็งเปนระยะๆ แต่ไม่ถี่มาก เริ่มปวดขาปวดเอวมากขึ้น แบบนี้คือ เตรียมของรอเลยใช้ไหมค่ะ เรา 37+3เหมือนกันค่ะ

สังเกตอาการดูค่ะมีท้องแข็งร่วมด้วยรึป่าว ถ้ามีเตรียมหิ้วตะกร้าเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ไปเลยค่ะบ้านนี้39+1แล้วยังเงียบอยุ่