5 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้ามีอาการปวดแสบปวดร้อนด้วยเอากรีกโยเกิร์ตแช่เย็นๆมาทารอบเต้าแล้วปิดด้วยผ้าบางเปียกทิ้งไว้สัก 30 นาทีแล้วล้างออก จากนั้นก็ค่อยๆนวดคลึงเต้าเบาๆแล้วค่อยใช้มือบีบออกจนเกลี้ยงเต้า ทำหลายๆครั้งอาการจะดีขึ้นเอง รึให้น้องช่วยดูดก็ได้นะคะ

ขอบคุณค่ะ

หาทางระบายนมออกค่ะ ลูกคือตัวช่วยที่ดีที่สุด ถ้านมตันบ่อยๆ ฝึกปั่นจี๊ดบีบมือ ช่วยได้ดีค่ะ

Super Mum

แนะนำแม่ประคบร้อน นวดเต้า และปั๊มนมออก หรือให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆ ค่ะ

Super Mum

เคยเป็นค่ะ ประคบร้อน หรือปั้มนมออกค่า

ขอบคุณค่ะ☺️

ปั๊มค่ะ ไม่ก็ให้ลูกช่วยดูด