11 ตอบกลับ

กินได้หมดค่ะบ้านนี้ทุกครั้งที่จะกินอะไรมักจะศึกษาค้นหาดูว่ากินไรได้บ้างเเละทุกครั้งที่กินเเล้วให้นมลูกจะสังเกตดูอาการลูกว่าลูกเเพ้สิ่งที่เรากินหรือป่าวคุณเเม่ควรทานอาหารให้ครบ5หมู่ดีที่สุดบ้านนี้ก็โดนห้ามเหมือนกันค่ะเเต่เเอบกิน5555#สู้ๆนะคุณเเม่

TapFluencer

กินได้เกือบทุกอย่างค่ะแม่ ยกเว้น ของดิบ ของหมักของดอง เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ กะทิ ส่วนผลไม้กินแต่พอดีค่ะอย่ากินยอะค่ะ ที่เราบอกว่าห้ามกินกะทิคือตอนคลอดลูกคนแรกเรากินแกงบวชฟักทองตอนกลางคืนน้องร้องไห้ไม่หยุดเลยค่ะ ท้องอืด ลูกก็กินนมแม่ด้วย

ถูกห้ามเหมือนกันคะ ตั้งแต่ลูกคนแรก ตอนนี้ลูกคนที่สองแล้ว กินอาหารรสจืด หมู ไก่ ไม่กินผักที่เป็นของเย็น งดน้ำเย็น เน้นขิง น้ำหนักลงเร็วคะ แต่ก็บอกที่บ้านว่าหมอไม่ได้ห้ามกินได้หมด แต่ก็ทำตามที่บ้านคะ

Super Mum

กินได้ทุกอย่างยกเว้นที่หมอห้ามค่ะ ของหมักดอง แอลกฮอล์ ค่ะ ทำอะไรไม่ได้ค่ะ คนหัวโบราณ อธิบายก็ว่าเถียง เก่งกว่าหมอ ให้กินยาขับน้ำคาวปลา อะไรแบบนี้ ปัญหานี้จะหมดไปถ้าแยกอยู่เป็นครอบครัวตัวเองค่ะ

ช่ค่ะความคิดโบราณมากอะไรที่เค้าเคยทำเค้าจะไห้เราทำตามเค้าไห้หมดทุกอย่างห้ามไปหมด😓

ว่าไปแล้วก็มีแม่อ่อนตายเพราะไม่คะลำอันมีจริงๆนะค่ะ เพื่อนบ้านคลอดลูกโตได้1ปี แล้วมากินเนื้อควายตายเช็อกผิดอันกิน เป็นจริงค่ะเห็นมาแล้ว ฟังคนที่เคยผ่านรู้กอ่นดีที่สุดค่ะ

เหมือนแม่บ้านนี้เลย ถึงกับร้องให้อะเลี้ยงลูกจะจับจะโดนตัวลูกตัวเองยังลำบาก แม่บ้านนี้มีแม่สามีหัวโบรานมากๆๆๆ

บ้านนี้กินทุกอย่างค่ะแม่ ยกเว้นปลาร้า กับอาหารที่เป็นเส้น รวมทั้งของหมักของดองจ้าแม่☺️

แม่บ้านนี้ก็แพ้ปลาร้า กินแล้วปวดหวตาแดงคันบวม กับเนื้อควายวัว ใบกะเพรา ทุเรียน

เป็นค่ะ เหมือนกันค่ะแต่คนที่ห้ามคือแม่ตัวเองนี่แหละ แต่ผลดีที่ได้คือน้ำหนักลงไว

ช่ค่ะน้ำหนักลงใวเเต่ม่มีเเร่วม่มีเเรงตัวเหลืองซูบเลยค่ะเพราะเบื่ออาหารกินไม่ได้เลยไม่มีนมไห้ลูกกินเลย😑

แม่บ้านนี้ฟังบางอย่าง ถ้ายากกินมากก็กิน กินแล้วผิดปกติก็ยุดกินเลือกกิน

ผลไม้กินได้ มีแต่ทุเรียนแม่บ้านนี้กินไม่ได้เวียนหวปวดเหนือนเสั้นเลือดฝอยจะแตก

ถูกห้ามเหมือนกันค่ะ น่าเบื่อสุดๆๆ กินได้แต่หมู ไก่

ใช่เลยค่ะน่าเบื่อมากโดนห้ามหมดทุกอย่าง