1 ตอบกลับ

อาจจะไม่ใช่พัฒนาการช้าค่ะ แต่เป็นเพราะสมองกำลังโฟกัวอะไรบางอย่าง เช่น ทีวี มือถือ สิ่งเหล่านี้ดึงดูดสมองได้ดีเลยค่ะ การดุด่า ตี ไม่ใช่ทางออกนะคะ บอกแล้วสอนค่ะ ไม่ตะโกนเรียกลูก แต่เดินมาใกล้ๆ จับมือ จ้องตา แล้วเรียกชื่อ พร้อมบอกสิ่งที่ต้องการให้ปฏิบัติอย่างชัดเจน เช่น น้อง...ถึงเวลาอาบน้ำแล้วค่ะ เราไปอาบน้ำกันนะคะ ไม่บอกให้เค้าทำอะไรทั้งที่เค้ายังเล่นเพลินๆอยู่ แต่เริ่มจากเข้ามาเตือนก่อน เช่น เดี๋ยวอีก 5 นาทีแม่มาเรียกแล้วเราไปอาบน้ำกันนะ