5 ตอบกลับ

เต้านมอักเสบหรือป่าวคะแม่ เต้าคัดแข็งไหม ใแม่ใช้ผ้าชุปนำ้ร้อนประคบแล้วนวนวนกดแรงๆหน่อยนะคะ แล้วให้ลูกช่วยดูดไม่งั้นก็ต้องปั้มออก แต่ส่วนมาก ถ้าแม่มีไข้ร่วมด้วยหมอก็จะแนะนำให้ปั้มทิ้ง 24 ชม. ถ้าแม่ไม่มีไข้ค่อยกลับมาให้น้องทานตามปกติคะ แม่ต้องขยันปั้มหน่อยนะคะ บ่อยให้เต้าคัดบ่อยก็ไม่ดี

ขอบคุณค่ะที่ให้ความรู้

VIP Member

หมอที่คลีนิคนมแม่บอก เต้าอักเสบ บางรายก็ถึงกับไข้ขึ้นเกือบช็อคก็มีค่ะ คุณหมอแนะนำว่าถ้าคุณแม่ไข้ขึ้นควรรีบไปหาหมอนะคะ

ไม่ทราบค่ะแต่อย่าปล่อยคัดบ่อยๆนะคะ เดี๋ยวเต้านมอุดตันมันจะอักเสบ

VIP Member

อักเสบรึเปล่าคะ ทุกครั้งต้องเอานมออกให้หมดนะคะ

เพราะบวมอักเสบค่ะ