18 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวกันหรอกคะ เด็กจะไม่สบายขึ้นยุที่สภาพอาการ ภูมิคุ้มกันในเด็ก การดูแลของพ่อแม่ ถ้าไม่สบายเพราะเเค่ทักว่าหนักคงไม่ต้องพูดอะไรกันเลยเเหละคะแม่

ขอบคุณค่ะแม่

พูดมาตลอดเลยคะ ว่าอ้วน ว่าตัวใหญ่ แต่ยาย ก็ไม่เคยว่าอะไรเลยคะ น้อง 1 ขวบ 2 เดือนคะ เพราะน้องตัวใหญ่จริงๆ คะ

บ้านนี้ก็โดนห้ามจ้าหลุดพูดมาที่โดนด่าว่า ง่าว(คนเหนือ)​ ก็เลยจำใจไม่หลุดปากพูด

เป็นความเชื่อค่ะแม่ 😄 บ้านนี้ก็เคยได้ยินค่ะ ห้ามทักลูกหนัก ห้ามทักลูกอ้วนขึ้น 😂

บ้านนี้โดนด่าทุกรอบเลยค่ะ

VIP Member

ที่บ้านไม่เป็นนะคะแม่ก็ด่าเราอยู่ว่าอย่าพูดแต่เราเผลอพูดก้อไม่เปนนะ

นั่นสิ้ค้ะ

คุณแม่ไม่เคยพูดครับ คุณพ่ออุ้มอย่างเดียวครับผม😁😁

ห้ามพูดว่าน่ารัก ห้ามพูดว่าหนัก ห้ามพูดว่าอ้วนค่ะ

VIP Member

พึ่งเคยได้ยิน เราบ่นว่าหนักทุกวัน

บ้านนี้ไม่ถือค่ะ พูดกันประจำ

พูดบ่อยเลยค่ะ​ โดนด่าประจำ​