15 ตอบกลับ

VIP Member

เวลาซาวแนะนำถามหมอเลยค่ะ เราตัวเล็กท้องก็เล็ก 7 เดือนกว่าแล้ว บางคนยังไม่รู้ว่าเราท้องเลย แต่ลูกเรา นน. เกินเกณฑ์ไปเยอะมาก ท้องเล็กหรือใหญ่บอกถึงขนาดของเด็กไม่ได้หรอกค่ะ บางคนท้องใหญ่ นน. ขึ้นเยอะ ก็ลงแม่หมดไม่ได้ลงเด็ก

นน.แม่ขึ้น 1 โล ไม่ได้หมายความว่านน.น้องจะขึ้นตามนะคะ ซาวด์ดูนน.น้องก่อนค่ะ ว่าตามเกณฑ์ไหมถ้าตามเกณฑ์ไม่มีอะไรน่ากังวลค่ะ บ้านนี้5เดือนยังไม่ขึ้นท้องยังไม่ออกเลยค่ะ เพิ่งจะมาขึ้นตอนจะ6เดือนค่ะ แต่นน.น้องตามเกณฑ์ค่ะ

ขนาดท้องและน้ำหนักที่ขึ้นไม่ได้เกี่ยวกับลูกตัวเล็กหรือโตนะคะแม่ ตอนซาวให้ถามหมออีกทีนะคะว่าลูกน้ำหนักตามเกณฑ์มั้ย บ้านนี้ท้องเล็กน้ำหนักขึ้นไม่เยอะแต่เด็กตามเกณฑ์ปรกติทุกอย่างค่ะ

บ้านนี้5เดือนท้องเล็กเหมือนกันค่ะ แต่แม่ไปซาวน้องมาแล้วค่ะหมอบอกท้องเล็กไม่ต้องกังวล น้ำหนักลูกดีตามเกณ น้ำหนักแม่จาก56เป็น60กว่าแล้วค่ะตอนนี้

ไม่เล็กค่ะ...บ้านนี้ตั้งแต่ท้องจนใกล้คลอดน้ำหนักขึ้นทั้งหมดแค่7โลเองค่ะ...ลูกคลอดมา น้ำหนักลูก3,300กรัม....น้ำหนักเย้อะจะลงแม่มากนะคะ

เวลาซาวถามหมอเลยค่ะ ของเราหมอจะคอยบอกเลยว่าน้องกี่เซน น้ำหนักเท่าไหร่ แล้วเป็นไปตามอายุครรภ์ที่ควรเป็นมั้ยค่ะ

สังเกตุ​ดูจากน้ำหนักน้องดีกว่าค่ะถ้าน้ำหนักปกติก็ไม่เป็นไรบางคนท้องใหญ่แต่น้ำหนักลูกไม่เข้าเกณฑ์​ก็มีนะค่ะ

18w ท้องก็เล็กเหมือนกันคะ ท้องแรก แต่ลูกตอดและขยับตัวดีมากคะ คิดว่าน่าจะเป็นเพราะรูปร่างเราด้วยคะแม่

VIP Member

ท้องเล็กเหมือนกันค่ะน้ำหนักจาก42ขึ้นมา43.5ขึ้นมาแค่โลเดียวเอง แต่คุณแม่อย่ากังวลใจเลยค่ะ

ขอนอกเรื่องนะคะแม่ ครีมมาคคอลาเจนแม่ยังใช้อยู่ไหมคะ พอดีใช้อยู่พอท้องไม่กล้าใช้คะ😀😀

เค้าหยุดใช้แล้วจ้า🤣 เปลี่ยนเป็นอีดตัวนึง คนท้องใช้ได้นะ