66 ตอบกลับ

ก็อยู่ในสถานการณ์เดียวกันเลยอะนะ อายุ17 ตอนนี้อายุครรภ์29วีคละ ถามว่าน่าอายมั้ย สำหรับเราว่าไม่นะเพราะดิ้นรนทำงานหาเงินใช้เอง เรียนเอง ไม่ได้ลำบากพ่อแม่ ส่วนตัวก็เรียนอยู่มัธยมปลาย ม.6ละ อีกปีนึงก็จบแล้ว สู้อดทนดูแลลูกไปด้วยเรียนไปด้วย ตัดเรื่องสายตาคนรอบข้างคำนินทาออกไปได้ง่ายๆเลยแหละ ไม่แคร์เลยจริงๆ

ถ้ามองตามพื้มฐานคนไทย ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้นโดยปกติค่ะ ถ้าเราท้องเรามีปัญญาเลี้ยงไม่เดือดร้อนใครไม่ต้องสนคนข้างบ้านค่ะ ถ้าที่บ้านเราไม่ว่าคนอื่นก็ช่างหัวเขาค่ะ สู้ๆ บ้านนี้อายุ19 เดือนสิงหาจะ20 ยังโดนแบบนี้เหมือนกันเพราะไม่แต่งานแถมท้องตอนเรียน ยังดีที่ท้องตอนไกล้จบ เลยไม่ค่อยมีปัญหา

บ้านนี้พึ่งจบม6ค่ะ ตอนสอบปลาย ครูที่ปรึกษาครูใหญ่รู้นะ เราเลือกที่จะเกบไวแลวเรียนจนจบ โชดดีหน่อยครู รรนี้เข้าใจเด็ก ให้ใส่ชุดพละมาเรียนทุกวัน ประมาณ20วีค โชดดีที่ท้องยังไม่ค่อยออก ไม่เคยสนใจใคร อย่าไปสนใจคนอื่นเลย ลูกก็ลูกเรา เค้าไม่ได้มาช่วยเลี้ยง อย่าไปแคร์เลยค่ะ สู้ๆนะแม่ เข้าใจจ้า

เราอาจะพลาดเรื่องนี้ แต่เราก็สำเร็จเรื่องอื่นได้ค่ะ คนอื่นก็คือคนอื่นอย่าไปเก็บมาใส่ใจ อย่าคิดมากนะคะเดี๋ยวจะส่งผลกับลูก เลี้ยงลูกให้ดีที่สุด ทำให้เขาเห็นว่าเราทำได้ดีแค่ไหน พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆ หลายคนดีขึ้นได้จากการโดนดูถูกนี่แหละคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

VIP Member

มุมมองของเรานะ คิดว่าตอนนี้ไม่ใช่เวลามาคิดเรื่องน่าอาย หรือไม่น่าอายแล้ว ควรคิดแล้วว่า จะทำยังไงต่อไป เอายังไงกับชีวิตดี แล้วเริ่มวางแผนอนาคตค่ะ เพราะตอนนี้เราไม่ใช่ตัวคนเดียวแล้ว ยังมีอีก 1 ชีวิตที่ต้องรับผิดชอบ นึกถึงลูกในท้องไว้นะคะ

จะว่าไปหนูก็ยังเรียนไม่จบเป็นธรรมดาที่ชาวบ้านจะดูแคลน แต่เมื่อมันเป็นไปแล้วก็ดูแลตัวเองและลูกให้ดีๆ อย่าทิ้งภาระให้พ่อแม่ อย่าทำตัวให้เขาเหยียดหยามเราได้อีก แค่ครั้งเดียวก็เกินพอแล้วเนอะ สู้ๆนะ หนูต้องทำได้ค่ะ

อายุ17เหมือนกันค่ะ จบม.3 ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้9เดือนละค่ะ ตอนเเรกก็เป็นเหมือนกัน เเต่ไม่เคยเเคร์ใครค่ะ เพราะเราท้องก็ไม่ได้ไปทำไรใครนิค่ะ มั่นใจในตัวเองค่ะ พวกนั่นไม่ได้หาตังไห้เราไม่ต้องเเคร์ค่ะ

VIP Member

ส่วนตัวไม่ได้สนับสนุนอะไรแบบนี้และคิดว่ามันคงไม่ดี แต่ถ้าพลาดไปแล้วก็ต้องยอมรับค่ะ มันเป็นเรื่องปกตินี่ขนาดสามีพร้อมเงินพร้อม ท้องตอนอายุ20ยังมีคนสอดรู้สอดเห็น สู้ๆค่ะ จิตตกไม่ดีต่อลูก

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องอาย เราไม่ได้ฆ่าใครตาย บ้านนี้ท้องแรกตอน อายุ16 เองค่ะ ไม่ต้องไปแคร์ เขาทำแล้วเรามีความรับผิดชอบ ดีกว่าพวกที่ทำแท้งเพราะหาทางออกให้แต่ตัวเอง เห็นแก่ตัวน่าอายกว่าค่ะ

VIP Member

เราก็ท้องในวัยเรียนค่ะ ไม่ได้น่าอายนะคะ คนที่ไม่คิดจะเก็บลูกตัวเองไว้น่าอายกว่าอีกค่ะ สู้ๆนะคะแม่ อย่าไปสนใจคนรอบข้างเลยค่ะ สนใจแล้วทำให้เราวิตกกังวลเครียดเปล่าๆค่ะ