10 ตอบกลับ

ส่วนตัวเราท้องตอน 16 คลอด 17 ตอนนี้เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว เพราพ่อน้องเจ้าชู้ไม่ทำงานเลยเลิก เราเรียน+เลี้ยงลูก+หาเงินคนเดียว ตอนนี้น้อง1ขวบครึ่ง เรามองว่าเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ ถ้าคนพลาดเราก็ไม่ซํ้าเติม คนที่ตั้งใจมีตอนอายุน้อยๆ คงพร้อมแล้ว ขอให้อบีมสั่งสอนเขาอย่าเดือดร้อนสังคมสำหรับเราก็เพียงพอแล้วค่ะ

เราอายุ18ค่ะตัวเอง อุ้มท้องไปเรียนด้วยเลยค่ะ พอปิดเทอมมาก็เข้าเดือนที่8แล้วหลังจากปิดเทอมมาก็ลาเรียนมาตลอดเลยค่ะ ท้องได้ก็เรียนได้ค่ะ ขอให้คุณแม่สู้ๆ แล้วก็เเข็งแรงทั้งคุณแม่แล้วก็เจ้าตัวเล็กนะคะ❤️

รู้สึกเฉยๆนะคะแล้วสมัยใหม่แล้วด้วยอะไรๆก็เปลี่ยน ท้องด้วยเรียนด้วยก็มีให้เห็น เพราะฉะนั้นไม่น่าเกลียดค่ะขอแค่ดูแลลูกกับตัวเองให้แข็งแรงก็พอค่ะ

น่าเกลียดมันเป็นค่านิยมค่ะ ส่วนอายุเท่านี้น่าเกลียดจริงมั้ยอยู่ที่ใจเราค่ะ จะคิดดีแค่ไหนจะรับผิดชอบแค่ไหน

ถ้าท้องแล้วดูแลทำหน้าที่แม่ให้ดี ก็ไม่มีใครมาว่าเราได้ คลอดเสร็จก็ค่อยกลับไปเรียนต่อได้ค่ะ

สังคมไทย ก็จะมองกับแบบนั้น แต่ถ้ามีแล้ว ก็ตั้งใจดูแลเขาก็พอแล้วค่ะ

สู้ๆค่ะ คลอดเองเลี้ยงเอง แคร์แค่ความรุ้สึกเรากับแฟนเรากะพอ

เหมื่อเราเลยอาย15เราเป้นเเม่ที่ดีก้พอค่ะเราเรียนต่อด้เรย

ใม่ค่ะถ้ามันพาดมาเเล้วเลี้ยงค่ะสุ้นะ

ไม่หรอก มีแล้วดูแลกันดีๆ ก้อดีแล้วค่ะ