อยากเลิกบุหรี่ให้ได้เด็ดขาดทำไงดี

เราอายุ 33 ตอนนี้เราตั้งครรภ์อยู่ได้ 5 เดือน แต่ปกติแล้วเราเป็นคนสูบบุหรี่จัดมาก ตอนนี้กำลังพยายามเลิกแต่ก็ทำไม่ได้ซักที ทั้งที่เราเองก็รู้ถึงโทษของมัน แม่ๆ มีวิธีไหนแนะนำวิธีเลิกบุหรี่ได้บ้างค่ะ เราเครียดมาก ยิ่งถ้าเครียดเราเองก็มีแต่ดูดบุหรี่ สงสารลูกมากแต่ก็ใจไม่แข็งพอที่จะไม่สูบ ช่วงไตรมาสแรกเราไม่ค่อย ดูดบุหรี่นะเพราะยังมีอาการแพ้ท้องอยู่ เหม็นควันบุหรี่ แต่พอ 4 เดือนหลังจากหายแพ้ท้อง เรากลับมาดูดบุหรี่เหมือนเคย แต่ก็พยายามลด จากที่เมื่อก่อน ก่อนตั้งท้องเราดูดวันละซอง. แต่ตอนนี้ก็วันล่ะ 4-5 มวน เรารู้สึกผิดต่อลูกมากแอบกลัวและวิตกกังวลตลอด แต่ก็ยังทำ.. เราเกลียดตัวเองได้แต่นอนร้องไห้กับการกระทำที่เลิกไม่ได้ อ่อ! ลืมบอกไปเราเป็นโรคซึมเศร้าด้วย มันเลยยากต่อการยับยั้งชั่งใจในการควบคุมตัวเอง. แม่ๆท่านใดมีวิธีลดความอยากต่อการดูดบุหรี่แนะนำบ้างค่ะ ช่วยเราที.... ขอบคุณมากๆค่ะ

753 ตอบกลับ

หักดิบค่ะ ตรวจเล่นๆรู้ตัวว่าตั้งท้องก็เลิกคืนนั้นเลยปกติสูบวันละ2ซองบ้าง2ครึ่งบ้างบุหรี่ไฟฟ้าอีก ติดทั้งบุหรี่ทั้งกาแฟเลิกหมดทุกอย่างเพื่อลูก ถ้าคุณรักลูกจริงไม่มีอะไรยากเกินไปหรอกค่ะเรื่องแค่นี้เป็นรกเกาะต่ำขึ้นมาเสี่ยงทั้งแม่ทั้งลูกคุ้มกันหรอคะ น้องพิการหรือพัฒนาการช้าขึ้นมาคุ้มหรอคะ นี่รู้ตัวช้าท้องได้2เดือนเพิ่งจะรู้ตัวยังเป็นรกเกาะต่ำเลยดีแค่ไหนที่พยายามรักษาตัวแล้วหาย เลิกได้ไม่ได้อยู่ที่ใจล้วนๆส่วนตัวเลิกแล้วเลิกเลยถาวรเพราะรักลูกมากพอและไม่คิดจะเอาลูกมาเสี่ยงเพราะความอยากความเห็นแก่ตัวของเราหรอกค่ะ ถ้ารักลูกจริงไม่มีอะไรยากเกินไปหรอกค่ะ หยุดทำร้ายเด็กตาดำๆที่เค้าไม่รู้อะไรด้วยเลยแถมเป็นเลือดเนื้อเชื้อไขของตัวเองเถอะนะคะ

วิธีเลิก คือ สูบให้เป็นเวลาคับ เช้า - 1-2ตัว กลางวัน -1-2ตัว เย็น - 1-2ตัว คือวัน1 ต้องสูบ3เวลาแล้วค่อยๆลดวันละตัว เวลาว่างๆให้นอนพักผ่อนให้เยอะๆคับ ให้คิดถึงคนรอบข้างหรือคนข้างหลังให้คิดถึงตังเองด้วยอันดับแรก ให้ดูตัวเองก่อน ว่าร่างกายเราตอนนี้มันเปลี่ยนไปขนาดไหนที่สูบบุรี้ สภาร่างกายเราเป็นยังไง สุขภาพร่างกายเราดีขึ้นหรือสุดโทรมลง ต่างกันไหมกับคนที่ไม่สูบบุรี้คิดว่าเราจะอยู่ดูความเปลี่ยนแปลงโลกใบนี้ถึง 50ปีไหม ถ้าเราไม่คิดจะเลิก อย่าให้บุรี้มาบงการชีวิตเรา อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับผลตอบแทนอันโหดร้าย ค่อยๆถอยห่างมันออกมาส่ะ ก่อนที่มันจะเล่นงานคุณ ผ่ามาคือผ่านไปวันต่อไปคือตั้งใจใหม่ ทำให้ดีกว่าวันที่ผ่านมา ค่อยๆเลิก เอาใจช่วยสู้ๆคับ😘😘😘

ถ้าคุณรักลูกมากพอคุณจะไม่มีคำว่า ทำไม่ได้ค่ะ คุณรู้ถึงโทษของมันอยู่แล้ว ถ้าลูกเป็นอ่ะไรก็ต้องโทดตัวคุณเองน่ะค่ะ บ้านนี้สามีติดบุหรีเหมือนกัน คุณหมอบอกลูกในท้องมีภาวะเสี่ยงติดใบแดงบนสมุดฝากครรภ์มาเรยให้ค่ะ และแม่เองก็จะได้กลิ่นบุหรีตลอดเวลาเค้ามาอยู่ใกล้เรา เหม็นมาก แทบไม่อยากให้เข้าใกล้เรย กลิ่นติดตามตัว ตามเสื้อผ้า ตามผมบ้าง ไม่ชอบมากๆ เรยบอกเค้าว่าถ้ายังไม่เลิกบุหรี่จะไม่ให้เข้าใกล้ลูกอีก จากวันนั้นมาสามีเลิกเด็ดขาดแบบหักดิบเรยค่ะตั้งแต่ตั้งครรภ์6wจนตอนนี้37w3วันแล้วค่ะ ถ้ารักลูกมากพอก็ทำเพื่อลูกเถอะน่ะค่ะ อันตรายเยอะจริงๆจากบุหรี่ไม่คุ้มหรอกค่ะ อย่าเอาชีวิตน้อยๆของลูกไปเสี่ยงเรยน่ะค่ะ นึกถึงน่าลูกให้มากๆ เอาใจช่วยค่ะ✌️✌️✌️

เราหักดิบเลยค่ะ. พอตรวจรุ้ว่าท้อง. บอกแฟนเลิกบุหรี่เลย. ข่วงแรกอาการหนักหน่อย. แต่ยอมใจแฟนที่ช่วยและเข้าใจทุกอย่าง. หงุดหงิด. ขี้ไม่ออก. เปนเพี้ยนเปนพาล. ไม่ขี้เปนอาทิตจนแฟนสงสารเอาสักตัวไหมแต่เราใจเด็ดค่ะ. จากวันนั้นจนวันนี้7เดือนแล้วค่ะ. หักดิบเลย. ดีสุดถ้าลด. ไม่มีทางเลิกได้ค่ะ.ใจมันจะคอยคิด. อีกตัวน่า. ๆๆ. คือต้องคิดว่าดูดไม่ได้แล้วเท่านั้น.แม่ต้องคิดถึงตัวเองค่ะ. การเลี้ยงลูกหอบ ป่วยออดๆแอดๆ. ลำบากมากค่ะ. ทรมานสุดๆ.เงินหาได้ก้อจ่ายแต่ค่าหมอลูก. แม่ก้อแก่ง๊อกแง๊กเฝ้าหลานให้. สงสารทั้งแม่ทั้งลูก.ท้องนี้ดูแลสุดๆไปเลยค่ะ. เข็ด. แม่ต้องใจเด็ด. คนรอบข้างต้องช่วนและเข้าใจ. บุหรี่เลิกยากมาก. แต่เลิกได้ค่ะ. ผ่านมาแล้ว. สู้ๆค่ะแม่

แม่ก็ดูดมานานหลายปี 10 ปี จัดมากเช่นกัน ทั้งดื่มเข้าสังคม บราบรา พอรู้ว่าท้อง2-3 เดือน พ่อเขาก็สั่งห้าม ตัวเราเองก็หนักแน่น อยู้ที่ใจคะ โฟกัสที่ลูก การบำรุงลูกเท่านั้น คิดจะเปลื่ยนแปลง เรื่องพวกนี้จะห่างไปเอง ยิ่งเห็นท้องเริ่มโตยิ่งไม่กล้า มันอยู่แค่จิตใจ ความคิดคะ แค่นั้นจริงๆ แท้แล้วไม่มีอะไร แค่จิตใจ แม่บอกได้เลย ยอมรับถ้าเคลียดมีดูด แค่ครึ่งม้วนก็ทิ้งคะ เปอร์เซน 0.5 จริงๆ ทุกวันนี้ความเคลียดทำอะไรไม่ได้แล้ว. เพราะปกติเราเทนจิตให้มีความสุขอารมณ์ดีตลอดคะ ขำง่าย หัวเราะง่าย... อะไรก็ง่ายกับแม่ไปหมด แม่ผ่านมาแล้ว และทำได้จริง จะเลิกต้องเลิกให้ได้ อย่างน้อยๆแค่ช่วงมีเขาในท้องทำไมจะทำไม่ได้คะ เป็นกำลังใจให้นะคะ 🤰🎈💗✌🏻🎉

VIP Member

ปีที่แล้วเป็นปีที่ ปาร์ตี้บ่อยและก็สูบจัดมาก. แฟนก็ไปทหารช่วงเกือบสิ้นปี ก็เหงาก็หากินเหล้าและก็สูบแทบทุกวัน. จนสิ้นปี. รู้สึกวิงเวียนหนักมาก. ม่รู้ทำไม. ทำงานไม่ได้. เรียนไม่รู้เรื่องไปประมาณ1อาทิตย์. เลยลองตรวจ.สรุปท้อง. ไปพบแพทย์ก็คือท้องเกือบ3เดือนแล้ว. รู้สึกผิดมาก. เลยหักดิบตัวเอง. เพราะ. ตอนนั้น ลูกหัวใจเต้นต่ำมาก. น้ำหนักแม่น้อยมาก แล้วท้องไม่โตขึ้นเลย. เป็นห่วงลูก. เพราะพ่อเขาก็ไม่ได้มาอยุ่ด้วยกันมาดูแลเราเหมือนปกติ. ก็กลับมาดูแลตัวเองแบบจริงจัง. ฝึกทำกับข้าวทำขนม. ไม่ออกไปเจอเพื่อนไปช็อปปิ้ง. ก็เลิกสูบบุหรี่เลิกกินเหล้าได้เอง. ถึงบางครั้งจะอยากบ้าง. แต่ก็อดทน จนตอนนี้ลูกแข็งแรง. หัวใจเต้นปกติดี. ทุกอย่าง

ในฐานะของคนที่เป็นโรคซึมเศร้าขั้นรุนแรงมาก จนพยายามฆ่าตัวตายมาหลายครั้งแล้วยังไม่หายดีนะคะ ตอนนี้ก็กำลังท้องอยู่เหมือนกัน ขั้นแรกที่ควรทำเลยคือควรเลิกหาข้ออ้างให้ตัวเองค่ะว่าขาดความยับยั้งชั่งใจ ถ้ามีลูกแล้วรักเค้าจริงๆคุณต้องพยายามหยุดมันให้ได้ เพราะถ้าคุณหยุดไม่ได้ ต่อให้ลูกคุณเกิดมาสมบูรณ์แข็งแรง แต่ขณะที่เค้าใช้ชีวิตเค้าอาจจะมีอาการสืบเนื่องจากตัวคุณแม่เองในระหว่างตั้งครรภ์ที่สูบบุหรี่ตลอด ถ้าคุณรักเค้าและไม่อยากให้เค้าทรมาณในอนาคต คุณต้องเลิกเพื่อเค้าค่ะ สู้ๆนะคะ มันไม่มีอะไรยากเกินไปถ้าใจเราสู้หรอกค่ะ เพราะทุกวันนี้เราก็สู้เพื่อลูกเราเหมือนกันค่ะ

เห็นด้วยค่ะ

เราคนนึงก็เป็นโรคซึมเศร้านะคะ ดูบุหรี่มากกว่าวันละ 1ซอง ตั้งแต่รู้ว่าท้องคือเลิกเลยค่ะ ถามว่าเวลาเครียดทำไง นึกถึงลูกค่ะ อยากสูบบุหรี่มากแค่ไหน ก็คิดถึงลูกค่ะ ลองคิดดูนะคะลูกคุณไม่ได้ผิดเลย แต่ต้องมารับผลที่คุณทำ อย่าอ้างว่าเป็นโรคค่ะ เราก็เป็นเคยฆ่าตัวตายมา2 ครั้งกินยาตลอด ตอนท้องก็เคยคิดอยู่หลายครั้ง แต่เวลาคิดทีไรเราก็นึกถึงลูกตลอด ถ้าคุณรักลูกคุณมันไม่มีข้ออ้างว่าทำไม่ได้หรอกค่ะ คิดดูนะคะคุณสูบบุหรี่ไปลูกมาครบ32 แข็งแรงก็ถือว่าโชคดีไป แล้วถ้าเกิดไม่ใช่ละ คุณไม่ต้องมานั่งเสียใจที่หลังหรอ คุณก็ย้อนแบบแม่ไม่น่าทำแบบนั้นเลย ถูกไหมคะ ทุกอย่างเลิกได้ถ้าคุณตั้งใจค่ะ

VIP Member

ก่อนที่จะรู้ว่าท้องเรากินน้ำกระท่อม ดูดบุหรี่จัดมาก น้ำกระท่อมกินมานานมากแล้ว บุหรี่เรียกได้ว่าขาดไม่ได้เลย พอประจำเดือนขาด แฟนซื้อที่ตรวจครรภ์มาให้ พอรู้ว่าตัวเองท้อง หักดิบหมดทุกอย่าง บุหรี่สำหรับเราเลิกง่ายมาก เพราะช่วงนั้นแพ้ท้องเลยทำให้เหม็นกลิ่นบุหรี่ แต่เลิกน้ำท่อม ช่วงหักดิบแรก เป็นไข้ หนาวๆร้อนๆ ท้องเสีย ปวดตามข้อกระดูก แฟนเรากินทุกวัน เราต้องใช้ความอดทนมากที่จะไม่กิน มีอาการถอนพิษกระท่อมอยู่เกือบเดือน ตอนนี้อาการปกติทุกอย่างแล้ว เลิกหมดทุกอย่าง นึกถึงลูกให้มากๆ เพราะก่อนที่จะรู้ตัวว่าท้องเราก็ทำร้ายลูกมาเยอะแล้ว พอรู้เราก็ต้องบำรุงให้ดีที่สุด เท่าที่คนเป็นแม่จะทำได้

ฮึดหน่อยนะคะ ตอนอยากบุหรี่ ให้นึกถึงลูกเลยว่าเราทำร้ายเขาโดยตรงเลย แค่จุดสูบทีเดียวแล้วทิ้งนั่นก็คือทำร้ายเด็กน้อยในท้องเราแล้ว สูบน้อยสูบมาก อย่าไปเชื่อพวกที่โพสว่าสูบแล้วลูกก็ออกมาปกติ เพราะออกมาอะปกติ แต่ส่งผลต่อสมองเขาไม่มากก็น้อยแน่นอน ต้องดูกันยาวๆค่ะ ตั้งใจนะคะ เลิกกิจวัตรเดิม หลังกินข้าวสูบ จะอึสูบ ติดบุหรี่คือนิสัยนะ ความอยากคือนิสัย คิดซะว่าเราติดเกาะ ติดคุก หาสูบไม่ได้ และเลี่ยงคลุกคลีกับคนสูบ สู้ๆนะคุณ ทำได้แน่นอน อยู่ที่เราจะทำหรือไม่ทำเท่านั้นเองค่ะ เราก็มีอาการป่วยและสูบบุหรี่เหมือนกัน เราหักดิบเลย พ่อของลูก ก็หยุดสูบไปด้วยเลย เขาเกรงใจลูก ✌🏻✌🏻💐💌