12 ตอบกลับ

บ้านนี้หลังคลอดหมอถามเรื่องวางแผนคุมกำเนิด หมอบอกว่าถ้าประจำเดือนยังไม่มา ก็เป็นการคุมกำเนิดค่ะ แต่ก็ไม่ 100% ยังท้องได้ค่ะ ที่บ้านใช้ถุงยางป้องกันอีกชั้น แต่ถ้าหลุดจริงๆ ก็จะเลี้ยง เพราะเขาตั้งใจมาแล้ว

แนะนำใช้ชุดตรวจการตั้งครรภ์ และหมอนัดครั้งถัดไปปรึกษาหมอดีกว่าค่ะ เพราะไม่แน่ใจว่ายาคุมหรือการคุมกำเนิดบางประเภทมีผลกับแม่ให้นมบุตรไหม ถ้ายังไม่อยากมีให้หมอแนะวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะกับความต้องการของเราให้ค่ะ

ท้องได้จ้า เราคลอดได้2เดือนแต่หมอบอกไห้งดมีเพศสัมพันอย่างน้อย3เดือน เพื่อไห้มดลูกเข้าอู่ แม่บ้านนี้ ทั้งฉีดยาคุม สรุปน้องทะลุยามาเกิดจ้า โดนหมอด่าเลยว่าทำไมรีบปล่อย เราไม่ได้ปล่อยน้องมาเอง555

ไม่มีปจด.ก็ท้องได้ค่ะ ยิ่งหลังคลอดยิ่งติดง่ายมาก ๆ ถ้ามีอะไรกันไม่เกิน 72 ชม.กินยาคุมฉุกเฉินได้นะคะ แต่ถ้าแม่ไม่ซีเรียสกับการมีลูกติด ๆ กันก็ไม่กินก็ได้ค่ะ

มีนะคะ พี่แถวบ้านคลอดได้เดือนกว่าครั้งเดียวติดเลยหมอด่าหนักมากเพราะเพิ่งผ่าคลอดเอง พอคลอดท้องสองรีบปิดอู่เลยพี่เค้าบอกเกือบท้องแตกตาย

ตรวจหลังคลอดรึยังค่ะ ถ้าตรวจหลังคลอดหมอจะให้คุมกำเนิดเลยนะคะ อยากมีน้องต่อหรอค่ะถึงไม่คุมอะไรเลย ??

เราตอนหลังคลอดก่อนกลับบ้านหมอจะให้เลือกว่าตัวแม่จะคุมแบบไหน แต่หลังคลอดกว่าปจดจะมาก็3เดือนลองซื้ที่มาตรวจดูคะ

มีค่ะ เราไปหาหมอปกติ มีคุณแม่ท่านนึงพึ่งคลอดตอนมีนา ตอนนี้ท้องอีกคนแล้วค่ะ ไวมากก🥹

เหมือนกันเลยพึ่งคลอดเดือนมีนา ตอนนี้ท้องอีกคนนึงแล้ว

เหมือนกันแม่ เราเพิ่งคลอดได้ 7 เดือน ปจด มา 2 เดือน เดือนนี้ไม่มา ตรวจไม่เจอ

Super Mum

ถ้าไม่มีการป้องกัน ถึงแม้ว่าประจำเดือนยังไม่มา ก็มีโอกาสท้องได้ค่ะ