เราทำไรผิด?

เราพลาดท้องแต่ครอบครัวเราและแฟนคุยกันแล้วจะเอากันยังไงและสุดท้ายก็ตกลงกันด้วยดีเราก็ไม่คิดอะไรเพราะฝ่ายครอบครัวแฟนก็ดีกับเรามาตลอดแต่มาช่วงหลังแฟนเราเริ่มติดต่อไม่ได้(เรากับแฟนแยกกันอยู่)เค้าบอกมีไรให้ติดต่อทางป้าเค้าเราก็เริ่มรู้สึกแปลกๆแต่ก็ยังเฉยอยู่ และเราต้องการจะจัดเตรียมเอกสารไว้แจ้งเกิดลูกเพราะตอนนี้อายุครรค์36สัปดาห์แล้วเราเลยตัดสินใจติดต่อไปทางป้าเค้าเพราะแฟนเราอยู่ จ.พังงา เราไม่รู้เค้าจะเดินทางมาได้ไหม(อยู่ในช่วงโควิด19) เราอยากเตรียมเอกสารไว้ให้เรียบร้อย แต่สุดท้ายคำตอบที่ได้จากป้าแฟนคือ เอาไปทำไร ทุกอย่างมันจบแล้วไม่ต้องมายุ่งกันอีก เราเห็นข้อความเราน้ำตาไหล เพราะเราไม่รุ้ถึงสาเหตุเรื่องนี้เลยเราทำอะไรผิด? ทำไมถึงมาทิ้งเรากับลูกไปแบบไม่มีเหตุผลอยู่ก็หายไปเลยไม่ได้คุยกับแฟนสักคำ???

237 ตอบกลับ

ความผิดไม่อยู่ที่ใครค่ะ​ แม่ดูแลตัวเองดีๆนะคะ​ เค้าจะไปก็ปล่อยเค้าไป​ ตอนนี้ตัวเล็กคือสิ่งที่สำคัญที่สุด​ เค้าออกมาเราเลี้ยงเค้าให้ดีที่สุด​ โฟกัสที่ลูกจ้า ขอให้ผ่านเรื่องนี้ไปอย่างเข้มแข็งนะคะ​ เป็นกำลังใจให้ค่ะ​ ❤️

ยินดีค่า​ 🥰

เข้าใจความรู้สึกแม่มากๆค่ะ เราเคยผ่านจุดๆนี้มา แต่เพราะลูกในท้องและครอบครัวเราถึงผ่านมันมาได้ หวังว่าแม่จะผ่านมันไปให้ได้นะคะ ไม่จำเป็นต้องมีชื่อพ่อในใบแจ้งเกิดค่ะแม่ ให้เค้ามีแค่แม่คนเดียวก็ได้ค่ะ สู้ๆนะคะ

เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ..เข้ามากอด..🥰🥰ขอให้คุณแม่เข้มแข็งนะคะ.. ยังไม่อีกคนที่้ป็นกำลังใจน้อยๆอยู่ในท้องคุณแม่..ไม่อยากให้คุณแม่เสียใจ.. ** สามารถแจ้งเกิดได้โดยเว้นชื่อพ่อไว้คะ..*** แล้วมาระบุที่หลังได้..

โคตรเลว ไม่ต้องไปใส่ใจนะแม่ คนมันจะหนีไม่รับผิดชอบ มันไม่ให้เอกสารก็ช่างมัน ไม่ต้องใส่ชื่อบิดาลงไป ให้ลูกอยู่ในความปกครองของเราคนเดียวสบายใจสุดค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะแม่ (หัวอกเดียวกันค่ะ)

เดินหน้าต่อค่ะ​ เป็นคุณ​แม่เลี้ยงเดี่ยวมันไม่ได้แย่อย่างที่คิดนะอีกอย่างลูกสำคัญกว่า​ อย่าเอาคนเฮงซวย​พวกนั้นมาทำให้ชีวิตเราแย่​ เดี๋ยว​สิ่งที่พวกเขาทำมันจะสนองคืนพวกเขาเอง​ สู้ๆ​คุณ​แม่

ขอบคุนกำลังใจนะคะ ตอนนี้เรายังไม่เข้มแข็งพอแต่เราก็เชื่อว่าลูกจะทำให้เราเดินต่อไปเพื่อเค้าได้คะ

สู้ๆนะคะคุณเเม่ ต่อให้ไม่มีผู้ชายคนนั้นอยู่ เเต่เราก็ยังมีลูกที่เรารักที่สุดเเละลูกก็รักเราเหมือนกัน คุณเเม่เลี้ยงลูกให้ดีที่สุดน่ารักที่สุด แล้วสักวันนึงเค้าจะเสียใจเองที่ทิ้งเราไป

สู้ๆค่ะ เป็นคุณแม่เลี้ยงเดียวไปเลยค่ะ ผู้ชายแบบนี้เอามาเป็นพ่อของลูกก็สงสารลูก เราเป็นทั้งพ่อทั้งแม่ให้เขาได้ เป็นกำลังใจให้นะค่ะทั้งอุ้มท้องทั้งมาเจอเรื่องแบบนี้

เป็นแม่ที่แข็งแรง เพื่อลูกนะค่ะ คนเราความเห็นแกตัวมันขึ้น คนจะปล่อยอะไรก็ห้ามเขาไม่ได้หรอนะค่ะ ทำใจแล้วเดินหน้าเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวให้ดีที่สุดก็พอค่ะ สู้ๆนะค่ะ❤️🤰🏼

เป็นกำลังใจให้ค่ะคุณแม่ สิ่งที่สำคัญที่สุดตอนนี้คือเด็กในท้องน้ะค่ะ คุณแม่คิดถึงลูกให้มากๆค่ะ ผู้ชายแบบนี้ไม่ต้องเอาเข้ามาในชีวิตหลอกค่ะ ทำแล้วไม่รับผิดชอบ

สู้ๆนะคะ อย่าไปคิดถึงเรื่องที่ผ่านมาเลยค่ะคิดถึงข้างหน้าเข้าไว้ (ถ้าพ่อมันไม่ดีอย่ามีซะดีกว่าค่ะ)เราสามารถเป็นทั้งพ่อและแม่ได้ค่ะเป็นกำลังใจให้นะคะ