13 ตอบกลับ

ตกขาว เป็นก้อน คล้ายนมบูด สีเหลือง มีกลิ่นเปรียวๆ น่าจะติดเชื้อราค่ะ รีบหาหมอนะคะ เพราะสามารถลามเข้าไปที่โพรงมดลูกได้ค่ะ คนท้องเป็นง่ายกว่าคนปกติค่ะ อีกอย่าง หมอเคยบอกค่ะว่าไม่ควรใช้พวกแคร์ฟรี เพราะจะยิ่งอับชื้น เพราะไม่มีการระบายความอับ ให้ใส่กางเกงในที่ระบายอากาศได้ก็พอค่ะ ส่วนตัวเป็นบ่อยช่วงท้อง และแต่ก่อน ก็ใส่แคร์ฟรีเช่นกัน เลยทราบค่ะ ยังไงนีบหาหมอนะคะ 😉

ตกขาว แล้วคันน่าจะเป็นเชื้อราค่ะ ไปพบหมอเลยค่ะ เบื้องต้นไม่ควรใส่แคร์ฟรีเลยค่ะ. มันจะทำให้ไม่โปร่งอับขึ้นไปอีก เข้าห้องน้ำแล้วพยามเช็ดให้แห้งทุกครั้งค่ะ อย่าใช้พวกน้ำยาล้างช่องคลอดไปทำความสะอาดนะคะ ทำลายสมดุลของเชื้อบริเวณนั้นหมด ล้างสบู่ธรรมดาเวลาเราอาบน้ำแล้วเช็ดแห้งพอค่ะ

ตกขาวคันทรมานค่ะ ไปหาหมอเร็วยิ่งดีค่ะ นี่ทนอยู่2อาทิตย์ ไม่ไหวไปหาหมอ สอดยาอาทิตย์เดียวหายเลยค่ะ สงสัยตัวเองอยู่ว่าจะทนทำไม😁อายหมอค่ะ

เคยเป็นค่ะ..คันมากพอไปหาหมอ..หมอบอกว่าท้อปัสสาวะอักเสบบ..นอนรพ.3คืน4วันนให้น้ำเกลือด้วยจ้ส

หาหมอค่ะ มีอาการคันร่วมอาเกิดจากเชื้อรา

คัน = หาหมอค่ะ เสี่ยงอักเสบติดเชื้อ

หาหมอค้ะบ้านนี้เป็นตอนนี้หายแล้ว

หาหมอดีกว่าค่ะถ้ามีอาการคัน

ตกขาวคันควรไปพบหมอนะคะ

ปรึกษาหมอดีกว่าค่ะแม่