8 ตอบกลับ

เราเองก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวนะคะ มีความกังวลมากเหมือนกันว่าลูกจะถามไหม แต่เราคิดว่าอาจจะบอกว่าพ่อมีปัญหาที่ทำไห้อยู่กับแม่ไม่ได้ แล้วพอวันที่เค้าพร้อมจริงๆเราถึงจะบอกตรงๆ

เอาตรงๆบ้านนี้ก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวมาตั้งแต่น้องอายุ6เดือนแล้วคะ ระบุชื่อพ่อเค้าในใบเกิด ยอมรับเลยว่ามีปัญหาตามมาจริงๆคะ บ้านนี้ทำใจเลย ไม่มีชื่อเค้าดีแล้วนะคะ

อย่าสนใจคำพูดคนรอบข้างเลยค่ะ จากเหตุการณ์แม่คิดถูกแล้วค่ะ เพราะถ้าระบุไป ในอนาคตจะต้องมีปัญหาเรื่องเอกสารจริงๆ ดังนั้นตัดไปตั้งแต่ต้นลมจะดีกว่าค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ กังวลเหมือนกันกลัวเพื่อนล้อลูกไม่มีพ่อ ถ้าลูกถามว่าพ่อไปไหนควรจะตอบแบบไหน เขาทิ้งเรากับลูกไป😞

อย่าคิดมากนะคะ ทำตัวเราให้มีความสุขกับลูกมากที่สุดแล้วคำถามนั้นจะไม่เกิดขึ้นกับเค้าคะ 😊

ไม่ต้องกังวลนะคะ หนูมีแม่เลี้ยงมาคนเดียวตั้งแต่เด็ก จนตอนนี้หนูมีน้องแล้ว ไม่เคยรู้สึกด้อยเลยค่ะ ภูมิใจในตัวแม่มากๆค่ะ

ไม่มีปัญหาค่ะ สบายใจและสะดวกด้วยเพราะลูกจะอยุ่ในการตัดสินใจของเราคนเดียว

อย่าใส่ใจคำพูดเชิงลบแบบนี้เรยค่ะแม่

VIP Member

ได้นะแม่