29 ตอบกลับ

VIP Member

น้ำที่ต้มใช้น้ำอะไรคะแม่ คราบขาวๆ อาจจะเป็นหินปูนที่มากับน้ำ ที่บ้านนี้ก็เป็นค่ะ เลยแก้ปัญหาด้วยการกดน้ำตู้มาต้มเอาค่ะ แล้วขวดนมนี้ ใช้นานยังคะ ปกติใช้ได้ไม่เกิน 6เดือนค่ะ

ใช้ได้แค่4เดือนเองคะ

บ้านนี้ก็ไม่ใช่เครื่องค่ะ แต่ไม่เคยเจอปัญหานี้ ล้างให้สะอาดต้มเสร็จ รอให้แห้งนำมาประกอบกับกับจุกนมปิดฝา แล้วเก็บในที่เก็บขวดนมให้เรียบร้อยจ้า

แม่ดูดีๆนะคะ ว่าขวดนมทนความร้อนได้เท่าไหร่ .. เป็นพลาสติกทำจากอะไร บางยี่ห้อมีชื่อbrandดี แต่เราต้องดูพวก materials ที่เค้านำมาผลิตด้วยน้า

น่าจะเป็นที่น้ำนะค่ะ บ้านนี่ก็เคยเป็นหลายครั้ง บางครั้งก็คิดว่าเป็นที่หม้อที่ใช้ต้ม 55 สรุปยังไม่รู้ว่าเพราะอะไร

VIP Member

มันคือตะกรัน ล้างสะอาดแล้ว แช่ในน้ำเดือด1-2 นาที เอาขึ้นแล้วคว่ำไว้ทันที รอแห้งน่าจะช่วยได้นะคะ

วัสดุที่ใช้ทำขวดนมรุ่นนี้ โดนความร้อนสูงๆได้ใช่ไหมคะแม่? อยากให้ลองเช็คอีกทีค่ะ

ของPigeonอ่ะคะ

น่าจะเป็นกกับน้ำที่ใช้ต้มนะคะ ลองเปลี่ยนน้ำดูเอาน้ำที่ใช้ดื่มมาต้มน่าจะดีกว่านี้

แม่ลองไห้น้ำนิ่งๆไม่ขุ่นดูนะค่ะบ้านนี้ทำไห้น้ำเดือดแล้วปิดแก๊สค่ะไม่มีคราบนะค่ะ

VIP Member

เป็นที่น้ำใช้ต้มคะ หรือไม่ก็ล้างขวดนมไม่สะอาด บ้านนี้คุณแม่เราก็ใช้การต้มขวดนมคะ

คือฟองที่จับขวดนมตอนล้งน้ำดีมันจะมีฟองนุ่มๆเกาะอ่ะพอขวดคอแคบเลยล้างด้านในลำบาก