73 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวค่ะแม่ ผมมีไม่มีขึ้นที่พันธุกรรมค่ะ ไม่ขึ้นที่ความเผ็ดของพริกค่ะ แค่กินให้พอประมาณ มันเสี่ยงตรงที่แม่จะแสบท้อง แล้วทำให้กรดเยอะค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ ตั้งแต่ท้องแรก ถึงท้องสอง กินเผ็ดมาก แต่กินไม่บ่อย พี่ที่ทำงานบอกว่ากินเผ็ดเยอะ ผมลูกจะดกน้ำ ลูกสองคน ผมบาง เส้นเล็กด้วย🤦‍♂️

ลูกคนแรกตั้งใจไม่กินเผ็ดเลยทออกมาผมน้อยมากจ้า แต่คนเล็กชอบกินเผ็ดมาก ได้กลิ่นพริกป่นนี่หิวข้าวเลย ออกมาผมดกดำเว่อร์มากค่ะ 😊

น่าจะไม่เกี่ยวกับผมดกดำนะคะ แต่หมอเราก็ย้ำมากว่าไม่ควรกินเผ็ดเพราะไม่ดีต้องเด็ก /เพื่อนเราตอนท้องกินเผ็ดมากแท้งค่ะตอน 5 เดือน

ทานได้ค่ะแม่ เรื่องเผ็ดไม่ส่งผลต่อลูกค่ะ แต่จะส่งผลต่อแม่อาจจะทำไห้เปฺ็นกรดไหลย้อน แสบหน้าอก แม่บ้านนี้ก็เป็นค่ะเลยลดลง

กินได้ตามปกติ เลยจร้า ไม่เป็นอะไรกับน้องจร้า แต่กินเยอะมากอาจจะทำให้แม่ กรดไหลย้อนจ้าอาจจะแสบร้อนได้ จร้าแม่ 😊

ตอนท้องอ่อนๆกินเผ็ดบ่อยมากแต่พอเป็นกรดไหลย้อนก็ไม่กินเผ็ดอีกเลยจนคลอดน้อง น้องผมดกมาก ผมขึ้นยันหูเลย

น้องจ่ำม่ำ น่ารักจังเลยค่ะ

ก็อาจจะใช่ค่ะเพราะว่ากินเผ็ดเหมือนกันลูกเกิดมาผมน้อยมากเลยค่ะ จนเราคิดว่ากลัวลูกหัวล้านเหมือนกันค่ะ

อยากทาน ก็ทานเลย แต่อย่าทานทุกวันหรือปิมาณมากๆ แค่นั้นแหละ ส่วนเรื่องผมน่าจะขึ้นอยู่กับพันธุกรรมค้า

เรากินเผ็ดค่ะ จากก่อนท้องไม่ทานเผ็ดเลย ลูกออกมาผมดกดำเชียวค่ะ น่าจะมาจากแม่กินนมดีน่า งาดำเยอะ